PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=29)
-   -   dsPIC bị chết (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=7246)

pk178 24-10-2010 12:51 PM

dsPIC bị chết

Chào các bác, em gặp vấn đề này, chưa biết nguyên nhân do đâu, các bác có kinh nghiệm cho em xin ý kiến với ạ !

Số là em mua 3 em dsPIC 2020, giờ cả 3 em ấy đã ra đi rồi

Em đã test thử, kiểm tra nối đúng chân VDD, VSS, lúc chưa cắm chip vào, đo được 5V như bình thường,nhưng cứ cắm vào là em ấy lại lăn quay ra chết.hic

Nguồn em lấy là nguồn acquy 12V, qua LM2576 ra được 5V.

Em nghĩ là phần nguồn có vấn đề, nhưng chưa biết vấn đề là ở chỗ nào, vì em đo nguồn vẫn cho ra 5V như bình thường.

Em đã thử lấy luôn nguồn từ mạch nạp (em dùng mạch nạp pickit 2), thấy dsPIC chạy ok, không vấn đề gì.

Các bác có cao kiến gì chỉ bảo em với nhé, đi mất 3 em rồi (hơn 300k của em)

Cám ơn các bác nhiều !

namqn 24-10-2010 10:16 PM

Trích:

Nguyên văn bởi pk178 (Post 39557)
Chào các bác, em gặp vấn đề này, chưa biết nguyên nhân do đâu, các bác có kinh nghiệm cho em xin ý kiến với ạ !

Số là em mua 3 em dsPIC 2020, giờ cả 3 em ấy đã ra đi rồi

Em đã test thử, kiểm tra nối đúng chân VDD, VSS, lúc chưa cắm chip vào, đo được 5V như bình thường,nhưng cứ cắm vào là em ấy lại lăn quay ra chết.hic

Nguồn em lấy là nguồn acquy 12V, qua LM2576 ra được 5V.

Em nghĩ là phần nguồn có vấn đề, nhưng chưa biết vấn đề là ở chỗ nào, vì em đo nguồn vẫn cho ra 5V như bình thường.

Em đã thử lấy luôn nguồn từ mạch nạp (em dùng mạch nạp pickit 2), thấy dsPIC chạy ok, không vấn đề gì.

Các bác có cao kiến gì chỉ bảo em với nhé, đi mất 3 em rồi (hơn 300k của em)

Cám ơn các bác nhiều !

Không nên dùng nguồn switching cho vi điều khiển, vì nhiều lý do. Lý do quan trọng nhất theo tôi là thành phần tần số cao sẽ ghép rất tốt vào đường nguồn, và rất khó lọc. Lý do kế đến, mà tôi đang nghi ngờ là nguyên nhân làm hỏng chip của bạn, là điện áp tức thời của ngõ ra có thể dao động mạnh và vượt ngưỡng an toàn (bạn đo bằng đồng hồ thì chỉ đọc được giá trị trung bình của điện áp thôi).

Nguồn từ mạch nạp là nguồn đủ sạch và đủ an toàn, nên dsPIC không gặp vấn đề gì.

"Thấp kiến" của tôi là bạn cứ dùng một vi mạch ổn áp tuyến tính (7805) để hạ điện áp từ 12 V xuống 5 V, chỉ cần gắn tản nhiệt đủ lớn cho vi mạch này là được.

Thân,

pk178 25-10-2010 01:17 PM

Cám ơn bác namqn ạ !

Để em đo thử trên osccillo xem dạng sóng của điện áp ra xem thế nào.

Trước đây em cũng dùng 7805 cho vđk, nhưng con này cấp dòng hơi bé nên em mới chuyển sang con LM2576. Có lẽ em sẽ chuyển sang dùng lại 7805, nếu công suất ko đủ thì mắc thêm trans vậy !

tahi 25-10-2010 02:58 PM

t vẫn dùng LM2576 cho dsPIC và PIC32 mà, có làm sao đâu.
3 con đã ra đi, nhưng sao, lấy nguồn PICKIT2 vào vẫn chạy,
t nghĩ là do thiết kế phần cứng của bạn có vấn đề. Hiện tượng thế nào, nêu cụ thể hơn được ko?
Với LM2576 thì cứ lắp như trong data sheet là xong, chú ý cái con cuộn cảm, có thể bạn nên thay cuộn cảm,

pk178 03-12-2010 09:26 PM

Chính xác là do phần cứng có vấn đề các bác ạ, em test thử thấy chênh áp giữa VADD và VCC gần 40V. Hic, thật là sơ suất :(

Múi giờ GMT. Hiện tại là 08:32 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam