PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Bootloaders - Programmers - Debuggers - Emulators (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=9)
-   -   Thông tin về các mạch nạp và phần mềm (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=299)

bien_van_khat 26-07-2006 10:45 PM

Trích:

Nguyên văn bởi namqn
Battery 9V cộng với 5V để tạo ra 14V, qua transistor và zener sẽ cho phép đặt 13V vào chân MCLR của PIC.

Dựa vào các "flash programming spec" em thấy, điện áp Vpp thực chất có 1 khoảng dao động khá lớn, tối thiểu là Vdd + 4 có khi là Vdd + 3.5 hoặc có khi là 9V. Tối đa thông thường là 12V, 1 số chip cũ là 13V. Như vậy vấn đề áp nạp ko cần có ép buộc nhiều lắm, thực tế em đã test với ICD2 để Vpp khoảng 9V MPLAB vẫn chấp nhận. Hiện tại Vpp của em là 10.46V thực sự vẫn nạp ngon lành với đống chip của em (84A, 877A, 876A, 509, 683, 458, 4331, 4550).

Vậy mạch PGC2 Vpp > 11V hoàn toàn có thể nạp tất cả chip dù chạy với laptop, tuy nhiên do có nhiều thời gian sử dụng PGC2 em thấy đây ko phải là mạch nạp ổn định, nguyên nhân có thể do bản thân mạch, nhưng em tin chắc ko phải do Vpp ko đủ.
Trích:

Thực tế thì chân MCLR chỉ cần mức áp cao để kích hoạt chế độ nạp, không tiêu thụ dòng lớn nên dùng pin cũng thuận lợi, dùng được khá lâu.
Thân,
Dòng tiêu thụ trên MCLR không quá 300uA.

namqn 26-07-2006 11:17 PM

Trích:

Nguyên văn bởi bien_van_khat
Dựa vào các "flash programming spec" em thấy, điện áp Vpp thực chất có 1 khoảng dao động khá lớn, tối thiểu là Vdd + 4 có khi là Vdd + 3.5 hoặc có khi là 9V. Tối đa thông thường là 12V, 1 số chip cũ là 13V. Như vậy vấn đề áp nạp ko cần có ép buộc nhiều lắm, thực tế em đã test với ICD2 để Vpp khoảng 9V MPLAB vẫn chấp nhận. Hiện tại Vpp của em là 10.46V thực sự vẫn nạp ngon lành với đống chip của em (84A, 877A, 876A, 509, 683, 458, 4331, 4550).

Đúng vậy, hiện tại mấy cái mạch của tôi chỉ dùng adapter 12V, áp tại MCLR cũng chỉ hơn 10V, mà nạp được tất cả các chip tôi đã thử nghiệm. Tôi thiết kế mạch nạp JDM Mod đó vào năm 2004, khi cần nạp cho PIC16F84A, và laptop của tôi chỉ tạo ra áp khoảng <10V, do đó vẫn gặp trục trặc với JDM thông thường. Và vào khoảng 2003, năm đầu tiên tôi chuyển sang PIC, tôi đã vất vả thử nghiệm mạch nạp JDM với các máy tính để bàn khác nhau, để nạp cho PIC16F84A, kết quả là có máy thì nạp được và có máy thì không nạp được => đâu chỉ có laptop mới có vấn đề, cổng nối tiếp công suất thấp trên máy để bàn cũng gây rắc rối đó.

Trích:

Vậy mạch PGC2 Vpp > 11V hoàn toàn có thể nạp tất cả chip dù chạy với laptop, tuy nhiên do có nhiều thời gian sử dụng PGC2 em thấy đây ko phải là mạch nạp ổn định, nguyên nhân có thể do bản thân mạch, nhưng em tin chắc ko phải do Vpp ko đủ.
Nếu PG2C có thể tạo ra Vpp > 11V thì lẽ đương nhiên điều kiện mức áp là ok, nhưng còn nhiều yếu tố khác nữa ảnh hưởng đến quá trình nạp, chẳng hạn mức công suất tiêu thụ của chip và mức công suất mà cổng có thể cung cấp, phần cứng có layout kém nên gây nhiễu giữa các đường PGC và PGD (vào năm 1996 David Tait đã có ghi chú về điều này nhưng đến nay vẫn có nhiều người 'reinvent the wheel'), và những vấn đề khác.

Thân,

sontt 27-07-2006 11:31 AM

Đây là sơ đồ nguyên lý và mạch in
Mong các trưởng lão chỉ giáo...............

Quái lạ, sao em không upload file được vậy?????????????????
bó tay quá
toàn lối không à????????????

Invalid Bài gởi specified. If you followed a valid link, please notify the administrator

namqn 27-07-2006 05:51 PM

Trích:

Nguyên văn bởi sontt
Đây là sơ đồ nguyên lý và mạch in
Mong các trưởng lão chỉ giáo...............

Quái lạ, sao em không upload file được vậy?????????????????
bó tay quá
toàn lối không à????????????

Invalid Bài gởi specified. If you followed a valid link, please notify the administrator

Bạn thử upload theo cách đã hướng dẫn trong luồng sau:
http://picvietnam.com/forum/showthread.php?t=376
tại post #5.

Thân,

vietsonxp 28-07-2006 04:49 PM

Tôi cũng mới làm mạch PG3B như hương dan, đúng sơ đồ mà sao Winpic800 không nhận nhỉ, toàn báo Hardware error thôi. Tôi dùng 74LS06 như trong sơ đồ. nhưng nếu đổi sang 7404 thì báo phần cứng OK, nhưng vẫn không detect được PIC, lạ thật,
tôi mới học và không phải là dân chuyên nghiệp, mong các cvao thủ chỉ giáo
cảm ơn nhiều.

namqn 28-07-2006 06:29 PM

Trích:

Nguyên văn bởi vietsonxp
Tôi cũng mới làm mạch PG3B như hương dan, đúng sơ đồ mà sao Winpic800 không nhận nhỉ, toàn báo Hardware error thôi. Tôi dùng 74LS06 như trong sơ đồ. nhưng nếu đổi sang 7404 thì báo phần cứng OK, nhưng vẫn không detect được PIC, lạ thật,
tôi mới học và không phải là dân chuyên nghiệp, mong các cvao thủ chỉ giáo
cảm ơn nhiều.

Bạn dùng 74LS06 cũng được, nhưng phải thiết lập cấu hình trong WinPic800 theo kiểu khác với mạch dùng 74(LS)07. Dùng 7404 thì chắc chắn không nạp được.

Bạn có thể cắt màn hình thiết lập trong WinPic800 của bạn và post lên đây để mọi người xem hay không?

Tôi sẽ kiểm tra tập tin cấu hình phần cứng trong WinPic800 dành cho PG3B, nhưng không làm ngay bây giờ được.

Thân,

vietsonxp 29-07-2006 02:33 PM

Mình chon cấu hình phần cứng là PG3B và mọi thứ theo khai báo như ngầm định của phần mềm
[IMG]C:\Documents and Settings\Trong Ha\My Documents\winpic800.jpg[/IMG]

O làm thế nào để chèn ảnh nhỉ

sontt 29-07-2006 07:53 PM

em thử rồi dùng chương trình ftp các bác cho sao không login vào được vậy
khó dùng quá
có cách nào post luôn ảnh lên bài viết của mình không nhỉ.....????

sontt 29-07-2006 07:54 PM

em mới làm thêm con mạch nạp pg2c cũng không chạy.....
không detect được pic
huuu
muốn học pic mà làm mạch nạp mãi không chạy, chán quá ........
hay con pic cua em chay roi
sot qua huuu

namqn 29-07-2006 09:24 PM

Trích:

Nguyên văn bởi sontt
em thử rồi dùng chương trình ftp các bác cho sao không login vào được vậy
khó dùng quá
có cách nào post luôn ảnh lên bài viết của mình không nhỉ.....????

Khi viết bài trả lời, bạn có thể cần nhấn vào nút 'Go advanced' để thấy các tùy chọn khác. Phía dưới khung để viết bài trả lời, bạn sẽ thấy phần 'Chức năng', trong đó sẽ có phần 'Đính kèm' có một nút 'Tải file từ máy', khi nhấn vào nút đó bạn sẽ có thể duyệt các tập tin trong máy của bạn và tải nó lên ở dạng tập tin đính kèm.

Thân,

namqn 29-07-2006 09:33 PM

1 Attachment(s)
Trích:

Nguyên văn bởi vietsonxp
Mình chon cấu hình phần cứng là PG3B và mọi thứ theo khai báo như ngầm định của phần mềm.

Có lẽ bạn đã dùng cấu hình như trong hình đính kèm.

Nếu đúng thì bạn hãy uncheck cái check box 'Blockade configuration', sau đó uncheck cái check box 'Use Vpp2' (vì PG3B làm gì có Vpp2), sau đó lại check vào check box 'Blockade configuration', rồi nhấn nút 'Apply edits'.

Bạn thử nghiệm lại xem thế nào, vì tôi không dùng 7406. Đôi khi bạn sẽ cần phải thêm một tụ khoảng 47 pF nối giữa chân PGC (RB6) và GND, đặt càng gần chip càng tốt. Nếu bạn dùng chip có hỗ trợ lập trình điện áp thấp (5V) thì phải nối chân PGM (RB3 hay RB5 tùy chip) xuống GND thông qua một điện trở khoảng 10k.

Thân,

sontt 02-08-2006 09:36 AM

Em đã sửa lại mạch pg3b rồi dùng 7405
Em dùng winpic800 và check tất cả trong cấu hình phần cứng thì thấy detect được pic.
Như thế có đúng không các bác
À quên để vào ftp của diễn đàn user và pass là gì vậy, em làm như bác falleaf không login vào được

namqn 02-08-2006 07:05 PM

Trích:

Nguyên văn bởi sontt
Em đã sửa lại mạch pg3b rồi dùng 7405
Em dùng winpic800 và check tất cả trong cấu hình phần cứng thì thấy detect được pic.
Như thế có đúng không các bác
À quên để vào ftp của diễn đàn user và pass là gì vậy, em làm như bác falleaf không login vào được

Nếu đã detect được đúng PIC thì bạn có thể thử nạp, xóa luôn.

Cách vào ftp không có gì thay đổi, bạn nên dùng một phần mềm FTP client nào đó, thông tin như sau:
url (address): 'picvietnam.com'
user: 'upload@picvietnam.com'
password: 'nopass'

Thân,

techno 03-08-2006 09:46 PM

có ai có thể giải thích dùm mình ko? cái mạch nạp của mình dùng chương trình nạp icpro và winpic800 dều ko nạp dược, trong khi cũng mạch nạp đó, một số máy tính khác nạp được trong khi máy của mình (và cũng một số máy khác) cũng ko nạp được

namqn 03-08-2006 10:04 PM

Trích:

Nguyên văn bởi techno
có ai có thể giải thích dùm mình ko? cái mạch nạp của mình dùng chương trình nạp icpro và winpic800 dều ko nạp dược, trong khi cũng mạch nạp đó, một số máy tính khác nạp được trong khi máy của mình (và cũng một số máy khác) cũng ko nạp được

Có vẻ như bạn đang dùng mạch nạp tương thích JDM (PG2C của Olimex chẳng hạn). Bạn không cho biết bạn đang dùng mạch nạp loại nào thì làm sao giải thích cho bạn được.

Thân,

Múi giờ GMT. Hiện tại là 05:03 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam