PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Điều khiển nguồn (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=70)
-   -   Phần mềm thiết kế nguồn xung Viper (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=15738)

thanhnam 24-04-2012 10:17 AM

Phần mềm thiết kế nguồn xung Viper

1 Attachment(s)
Chào cả nhà!
Tôi mới tìm được 1 phân mềm thiết kế mạch nguồn xung khá hay. Ở phần mềm này, ta có thể nhập các thông số đầu vào, đầu ra rồi phần mềm sẽ tự động tính toán để cho ta sơ đồ mạch nguồn kèm theo các thông số của các linh kiện (kể cả biến áp xung). Nếu phần mềm báo lỗi ở phần IC điều khiển thì chúng ta có thể thay đổi loại IC cho tương thích với các thông số của mạch. Hiện nay các loại IC như Viper22a, Viper12a đã có bán ở Việt Nam, các linh kiện trong mạch cũng khá đơn giản. Vậy những ai quan tâm đến mạch nguồn xung có thể mua linh kiện về lắp ráp để vọc chơi xong rồi làm thiệt cũng được.
Chúc mọi người thành công.
Lưu ý : Tôi có upload file vipersoft.exe kèm theo ở bên dưới.

bavinhlhu 08-08-2012 12:58 PM

Trích:

Nguyên văn bởi thanhnam (Post 58082)
Chào cả nhà!
Tôi mới tìm được 1 phân mềm thiết kế mạch nguồn xung khá hay. Ở phần mềm này, ta có thể nhập các thông số đầu vào, đầu ra rồi phần mềm sẽ tự động tính toán để cho ta sơ đồ mạch nguồn kèm theo các thông số của các linh kiện (kể cả biến áp xung). Nếu phần mềm báo lỗi ở phần IC điều khiển thì chúng ta có thể thay đổi loại IC cho tương thích với các thông số của mạch. Hiện nay các loại IC như Viper22a, Viper12a đã có bán ở Việt Nam, các linh kiện trong mạch cũng khá đơn giản. Vậy những ai quan tâm đến mạch nguồn xung có thể mua linh kiện về lắp ráp để vọc chơi xong rồi làm thiệt cũng được.
Chúc mọi người thành công.
Lưu ý : Tôi có upload file vipersoft.exe kèm theo ở bên dưới.

chao bác, phân mềm này rất hay.
nhưng cái biến thế xung co chỉ sô AWG tôi xem không hiểu là gì, không biết bao nhiêu vòng và đường kính dây là bao nhiêu.
xin các cao thủ chỉ dẫn.

thanhnam 09-08-2012 10:21 AM

Chào bạn!
Chỉ số AWG (American wire gauge) là tiêu chuẩn dây của Mỹ, tùy theo thông số của nó mà ta tra bảng có thể đọc được đường kính dây là bao nhiêu mm. Cách đọc số vòng: ví dụ trong hình ở cuộn màu nâu ghi là : Input AWG35 172T-1W. Với chi tiết của AWG35 ta có thể bấm vào ô màu nâu ở mục AWG Detail rồi đọc trị số Iso= (ví dụ là 170um). Còn 172T là 172 vòng (turn), 1W là 1 dây (wire).
Tương tự như vậy muốn đọc đường kính dây của các cuộn dây Aux và Output thì bấm vào các ô vuông màu xanh Green và Blue trong mục AWG Detail để đọc.
Thân.

ngocthuongspkt 17-09-2012 04:24 PM

mình vẫn chưa hiểu cho lắm,mình rất muốn dùng phần mềm này,mong được chỉ giáo thêm,có phải 2 dấu mũi tên chĩa xuống là nối chung với nhau không bạn, chổ chân Source viper53 ah, mà hình như những sơ đồ này đều không có feedback phải không nhỉ,em hơi gà mờ về phần này lắm.Thanks..

thanhnam 29-10-2012 09:27 AM

Hi ngocthuongspkt!
Hai dấu mũi tên chỉ xuống là điểm ground của mạch sơ cấp phải nối chung với nhau. Sơ đồ này có feedback, muốn chọn chế độ này bạn tìm đến mũi tên sổ xuống ở phía trên(nằm giữa) màn hình (chổ có chữ "primary regulation") và chọn "secondary regulation".
Thân.

Ridley 15-11-2012 01:52 AM

well lool to this diagram feedback, you want to choose this mode, navigate to the drop-down arrow at the top (middle) of the screen (with "primary Regulation") and select "secondary Regulation".

haininh15 08-01-2013 01:03 PM

cho mình hỏi tí hiện giờ VIPer100 đã có bán chưa? và bán ở đâu? giá bao nhiêu? có ai bí chỉ mình với? Thanks mọi người nhiều nhé

laiquangtuyen 09-01-2013 10:05 AM

Trích:

Nguyên văn bởi haininh15 (Post 80443)
cho mình hỏi tí hiện giờ VIPer100 đã có bán chưa? và bán ở đâu? giá bao nhiêu? có ai bí chỉ mình với? Thanks mọi người nhiều nhé

Theo mình được biết, còn này có bán rất nhiều ở các sạp bán linh kiện cho đầu đĩa, nếu mua 1 board nguồn cho đầu đĩa sẽ có 1 con này, nguồn đầu vào 220VAC - 12VDC - 5VDC - 3V3DC.
giá cũng rất mềm ~ 35,000 VND.

thanhnet24hvn 18-02-2013 11:35 PM

Bas 21

[QUOTE=thanhnam;77031]Chào bạn!
Chỉ số AWG (American wire gauge) là tiêu chuẩn dây của Mỹ, tùy theo thông số của nó mà ta tra bảng có thể đọc được đường kính dây là bao nhiêu mm. Cách đọc số vòng: ví dụ trong hình ở cuộn màu nâu ghi là : Input AWG35 172T-1W. Với chi tiết của AWG35 ta có thể bấm vào ô màu nâu ở mục AWG Detail rồi đọc trị số Iso= (ví dụ là 170um). Còn 172T là 172 vòng (turn), 1W là 1 dây (wire).
Tương tự như vậy muốn đọc đường kính dây của các cuộn dây Aux và Output thì bấm vào các ô vuông màu xanh Green và Blue trong mục AWG Detail để đọc.
Thân.
Cho mình hỏi con BAS21 thay được bàng con gì vây?

nho_lun_198x 29-08-2013 11:23 PM

cho mình hỏi có ai biết nguyên lý hoạt độn của mạch nguồn xung dùng viper này như thế nào không vậy .mong mọi người giúp đỡ nhé !

nho_lun_198x 31-08-2013 11:49 PM

cả nhà giúp mình với,cho mình hỏi cái mạch dùng viper này nguyên lý hoạt động ntn vậy ?

vinhquang999 13-04-2014 08:59 PM

Mạch nầy thấy hay hay.cám ơn bạn nhiều. . . . . .

thanhnam 29-09-2014 07:28 PM

Mọi người khi thử con này thì lưu ý tần số đáp ứng được của BAX, nếu mua BAX hàng chợ thì tần số đáp ứng quá thấp (khoảng 20KHz-40kHz) nên sẽ rất nóng.

phankieu32k0515 26-01-2015 07:36 PM

cho mình hỏi tí: sao mình tải về rồi mà ko cài được nhỉ

Múi giờ GMT. Hiện tại là 08:56 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam