PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Chương trình đào tạo Microchip tại Việt Nam (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=62)
-   -   Dịch cuốn sách dsPIC từ tiếng Hàn (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=2446)

falleaf 03-06-2008 05:32 PM

Dịch cuốn sách dsPIC từ tiếng Hàn

Hiện nay F đang lên kế hoạch cho việc dịch cuốn sách dsPIC này từ tiếng Hàn ra tiếng Việt. F vừa được tác giả cuốn sách gửi cho 2 cuốn. Một cuốn để giao đi dịch, còn một cuốn khác để F xem và theo dõi bản dịch.

Đây là hình cảnh của tài liệu.

Bọn nó làm cuốn sách, và có làm luôn bo mạch thử nghiệm để làm việc. Bọn nó tặng mạch in kèm theo cuốn sách để người học có thể tự lắp linh kiện lên. Tất cả các thiết kế này đều chủ yếu sử dụng linh kiện cắm, như vậy người dùng có thể tự làm. Chỉ có riêng một con chip là phải dán thôi. Nói chung nó giảm thiểu tối đa các khó khăn cho người học.

Đây là một kinh nghiệm hay mà F muốn giới thiệu đến tất cả các nhà thiết kế PIC. Hy vọng là các bạn sẽ làm tốt việc này.

Ngoài ra, có thể F sẽ tặng PICCard kèm theo cuốn sách DS16F887 mà R&P sắp phát hành. Nó cũng được thiết kế theo mô hình này.

Chúc vui.

falleaf 03-06-2008 05:48 PM

Thông tin:
- Cuốn sách được viết từ tiếng Hàn, chi phí dịch từ tiếng Hàn sang tiếng Việt sẽ cao hơn rất nhiều, đặc biệt là sách kỹ thuật.
- Sách dày 720 trang.

Nội dung:
- Chương 1: giới thiệu tất cả các khái niệm cơ bản, các công cụ làm việc
- Chương 2: cấu hình chung của các dòng PIC24, dsPIC30F, dsPIC33F
- Chương 3: Làm việc với MPLAB IDE, MPLAB C30, Explorer 16 và ICD2 rất chi tiết, chương này khá dài.
- Chương 4: Đi từng tính năng một, của PIC24, dsPIC30, dsPIC33 một cách rất chi tiết, với source code được trình bày cụ thể, và chú thích chi tiết. Đúng theo kiểu tutorial.
Chương này là chương chính của cuốn sách. Nó bao gồm trong đó tất cả bài tập thực hành cần thiết.
- Phụ lục: Bao gồm tất cả các sơ đồ nguyên lý của ICD2, bo mạch phát triển kèm theo sách, và tất cả các thiết kế cho từng module đầy đủ.

Vô hình chung, cuốn sách này là một cuốn sách đầy đủ như một tutorial cho PIC 16-bit.

F đang tính toán các chi phí sao cho hiệu quả nhất. Cuốn sách này không "cao cấp" như cuốn Flying to PIC24, và nó như một cuốn tổng hợp kỹ thuật rất đầy đủ. Cuốn Flying to PIC24 có lẽ sẽ được giải quyết đầu tiên, còn cuốn sách này có thể sẽ được giải quyết sau.

F muốn hỏi ý kiến các bạn rằng nếu cuốn sách này được tung ra thị trường, thì các bạn sẽ chấp nhận mua với mức giá nào?

Cũng tương tự như cuốn PIC, F muốn lắng nghe ý kiến từ các bạn để. Mọi cái sẽ giống y chang, từ sách, đến mạch in sẽ được cung cấp đầy đủ.

Chúc vui

lion 13-06-2008 01:11 AM

bác Falleaf xem bọn nó có cuốn nào nói về modul USB cho PIC không???
nếu có bác dịch luôn cho tui em nhé

Kilodeth 09-08-2008 03:43 PM

Tại sao bạn F chọn cuốn tiếng Hàn nhỉ, theo suy nghĩ của mình, nếu chọn một cuốn Anh ngữ có có nội dung cập nhật tương đương sẽ tốt hơn đồng thời sẽ giảm được giá thành do công dịch thuật rất nhiều. Nếu dịch từ tiếng Hàn ra, mình e sẽ suy hao nhiều do từ ngữ, người dịch và thời gian... Mình đồng ý với giá 300, nhưng với mức giá đưa ra như vậy e rằng sinh viên khó lòng mua được. Vài dòng góp ý xin đừng lấy làm phiền

ngoc_han1989 28-11-2008 11:39 AM

cho em hoi

Có ai giúp em với!thầy cho em đề tài viết mạch điều khiển đèn giao thông ở nga tư viết bằng C++or(C.Net) nhưng em không biết.Ai làm ơn giúp em với .huhuhuhu

tranthudo 02-03-2009 12:31 AM

300k là giá mình chấp nhận được nếu bác F dịch xong em đăng ký mua ngay :D. Sắp tới hè này em cũng định đi học tiếng Hàn ^^ ( ko liên quan lắm) nói vui thui

Bạn nỳ hỏi ko có đúng chỗ gì cả
Trích:

Nguyên văn bởi ngoc_han1989 (Post 20892)
Có ai giúp em với!thầy cho em đề tài viết mạch điều khiển đèn giao thông ở nga tư viết bằng C++or(C.Net) nhưng em không biết.Ai làm ơn giúp em với .huhuhuhu

manhha2799 03-03-2009 07:12 PM

Cuốn sách này mà 200k thì ko nói năng gì. Phang ngay.

nguyenquoctoan 04-03-2009 11:45 PM

tiếp nhận đông đảo nhất vẫn là giới sinh viên tụi em thui,nhưng cao hay thấp không quan trọng đâu, cao thì góp tiền lại mua sau đó đi photo ra mỗi người một bản,thấp thì mỗi người có thể mua một cuốn, như ah F đã nói thì đó là một cuốn sách hay, ah F cứ dịch và tung ra thị trường em nghĩ sẽ đuợc nhìu bạn đọc ủng hộ

honen 05-03-2009 09:39 AM

Trích:

Nguyên văn bởi nguyenquoctoan (Post 23214)
tiếp nhận đông đảo nhất vẫn là giới sinh viên tụi em thui,nhưng cao hay thấp không quan trọng đâu, cao thì góp tiền lại mua sau đó đi photo ra mỗi người một bản,thấp thì mỗi người có thể mua một cuốn, như ah F đã nói thì đó là một cuốn sách hay, ah F cứ dịch và tung ra thị trường em nghĩ sẽ đuợc nhìu bạn đọc ủng hộ

Tôi nghĩ, F nên tặng bạn 1 cuốn vì sự chân thật của bạn...
Chúc vui

phungtung 23-03-2009 10:39 PM

Giá sách PIC

Theo mình là lên để giá 1 triệu đồng.

nguyenquoctoan 23-03-2009 11:07 PM

tại sao lại để giá cao vậy, con theo mình thì để giá thấp nhưng trên bìa cuốn sách đánh dấu chủ quyền của người đã dịch, coi như tôn trọng công đức mà người đó đóng góp cho cộng động điện tử việt nam

luuvandungdtk4 27-04-2009 06:31 PM

mình nghĩ cuốn sách ày 150k nguyên cho sách(không co mạch test) la hợp lý ,sinh viên chúng mình co thể mua được .còn mạch test thì ai co nhu cầu thì mua . còn những sinh viên khó khăn nư mình có thể test tạm trên panel cũng dc. còn ai ma mua cả mạch test thi sẽ có giá mạch test riêng .chứ cứ mua là phải mua tất cả giá lên tới 250k-300k thì có phải ai muốn mà mua dc đâu . nếu như thế thì chúng mình sẽ 5,6 người mua chung 1 quyển sách rồi đi photo về học. nhưng nói thật mình vẫn thích đọc sach hơn .mong bac falleat nhanh phát hành để anh em sinh viên việt nam có điều tiếp xúc nhanh với pic

Argentinaz 29-04-2009 02:20 PM

tầm 200 - 250k là ok vs sv bọn mình rồi,
@phungtung: 1 triệu à? sách của ông dát vàng à?

leduy173 13-07-2009 10:27 PM

nói thật e thấy bác Hiệp hô hào dữ lắm, nhưng cho tới h em đã thấy cuốn sách nào đâu, ae diễn đàn nhiều khi cứ tưởng bác nổ, và thất vọng nhiều lắm, cho tới h ko thấy có cuốn sách nào mà bác hay thành viên dịch cả!!!Cái này bác Hiệp cần xem xét lại nhé!!!
Sách đắt hay rẻ ko thành vấn đề, có sách rồi mọi người mới đánh giá dc! Chưa j đã nghỉ tới lợi nhuận thì sao sách có chất lượng dc, viết sách thì phải tâm huyết mới dc!!!

phucthinhel 20-07-2009 10:06 AM

trời link gì vậy toàn xxx . Yêu cầu mode lọc thông tin dùm

Múi giờ GMT. Hiện tại là 11:08 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam