PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Các ngôn ngữ lập trình khác (CCS C, HT PIC,...) (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=12)
-   -   Chuỗi được lưu trong Flash (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=754)

bien_van_khat 12-11-2006 10:55 PM

Trích:

Nguyên văn bởi minhpic (Post 5758)
Anh em cho mình hỏi, trong CCS nếu mình khai báo một string trong ROM thì làm cách nào lấy ra để hiển thị lên LCD vậy?

Thì cứ khai báo
Code:

const rom char tuila = "mot nguoi nao do";
xong rồi coi nó như một con trỏ hằng kiểu char.
À nếu sai thì bạn thông cảm nhé, vì có khi tớ lộn với C18 :)

minhpic 13-11-2006 11:05 PM

Bạn chưa thử đúng không?
không được đâu bạn ạ, mình cũng đã thử nhưng k được

namqn 13-11-2006 11:33 PM

Theo tài liệu của CCS:

Để khai báo:
Code:

BYTE CONST TABLE [10]= {9,8,7,6,5,4,3,2,1,0};
Để dùng:
Code:

x = TABLE [i];
hay
Code:

x = TABLE [5];
Nhưng không được dùng con trỏ như sau:
Code:

ptr = &TABLE [i];
Thân,

minhpic 14-11-2006 06:57 AM

Không tui hỏi là khai báo một mảng string trong rom, ban chưa hiểu ý mình rồi!!!!!!!

namqn 14-11-2006 06:39 PM

Trích:

Nguyên văn bởi minhpic (Post 5991)
Không tui hỏi là khai báo một mảng string trong rom, ban chưa hiểu ý mình rồi!!!!!!!

String được lưu như một array of byte trong ROM. Bạn có thể dùng:

Code:

BYTE CONST STRING [10] = "Hello";
Đừng máy móc quá khi học PIC nói riêng và vi điều khiển nói chung.

Thân,

minhpic 15-11-2006 10:35 AM

ha ha, the ban da thu khai bao mot mang tring chu khong phai 1 tring nhu vay, sau do hien thi len lcd ntn?
minh nho cac ban giup

nhh 15-11-2006 04:07 PM

Trích:

Nguyên văn bởi minhpic (Post 6010)
ha ha, the ban da thu khai bao mot mang tring chu khong phai 1 tring nhu vay, sau do hien thi len lcd ntn?
minh nho cac ban giup

Không biết mục tiêu của bác là gì ?????:confused:
Bác muốn khai báo một mảng chứa nhiều string, thì có khác gì một mảng bình thường đâu.

Ví dụ bác có 3 string để hiển thị lên LCD là
+ "Chao em"
+ "Em xinh qua!"
+ "Em xinh the!"
Bác có thể khai báo một mảng:

int hi[] = "Chao emEm xinh qua!Em xinh the!";

Muốn hiển thị lên LCD string 1, bác cho 1 biến đếm tăng dần rồi truy xuất đến chuỗi cần hiển thị của bác là OK rồi.

Nhưng làm như vậy rất khó chịu, cứ khai báo 3 mảng khác nhau chứa 3 string trên.Khi cần truy xuất sẽ dễ dàng và chương trình nhìn sáng sủa hơn nhiều.

Chào!

namqn 15-11-2006 06:26 PM

Trích:

Nguyên văn bởi minhpic (Post 6010)
minh nho cac ban giup

Tôi không có hứng thú với CCS, cũng không có ý định thử những vấn đề mà bạn cần thực hiện trên mạch thực. Tôi chỉ đọc tài liệu của CCS và nhận thấy đó là cách thực hiện điều bạn đang muốn làm. Việc thử nghiệm là của bạn, nếu bạn có lòng muốn giúp đỡ các bạn khác thì post kết quả thử nghiệm lên đây.

Hơn nữa, ban đầu bạn hỏi cách khai báo và truy xuất một string trong ROM. Bây giờ bạn đang đặt câu hỏi tiếp theo hay cho rằng câu trả lời không đúng?

Thân,

namqn 15-11-2006 06:28 PM

Trích:

Nguyên văn bởi nhh (Post 6016)
Không biết mục tiêu của bác là gì ?????:confused:
Bác muốn khai báo một mảng chứa nhiều string, thì có khác gì một mảng bình thường đâu.

Ví dụ bác có 3 string để hiển thị lên LCD là
+ "Chao em"
+ "Em xinh qua!"
+ "Em xinh the!"
Bác có thể khai báo một mảng:

int hi[] = "Chao emEm xinh qua!Em xinh the!";

Muốn hiển thị lên LCD string 1, bác cho 1 biến đếm tăng dần rồi truy xuất đến chuỗi cần hiển thị của bác là OK rồi.

Nhưng làm như vậy rất khó chịu, cứ khai báo 3 mảng khác nhau chứa 3 string trên.Khi cần truy xuất sẽ dễ dàng và chương trình nhìn sáng sủa hơn nhiều.

Chào!

nhh chú ý: Bạn này đang hỏi về cách sử dụng Flash để lưu các hằng string.

Thân,

minhpic 15-11-2006 09:47 PM

Đúng là bạn chỉ đọc tài liệu thật, mình đã làm và thấy rất bất cập nên mới hỏi các bạn, đâu có thách đố ai, vả lại mình cần vì nó phụ thuộc vào thuật toán mình đang làm, có lẽ bạn cũng không thể biết, CCs còn đang lỗi về kiểu khai báo này, có rất nhiều điều có trong help nhưng lại không thể thực hiện được, mình nói lại mình chẳng có ý định gì cả, những điều mình hỏi là vì không làm được, bạn cũng chưa biết là viết hàm hiển thị một string lưu trong rom đúng không? mình nghĩ là chỉ xem help thôi thì bạn đừng nên quy chụp vội, tôi chưa bao giờ thách đố ai cả, vì trình độ tôi còn kém lắm, và mình cũng rất ngưỡng mộ kiến thức của bạn

namqn 15-11-2006 10:25 PM

Trích:

Nguyên văn bởi minhpic (Post 6029)
Đúng là bạn chỉ đọc tài liệu thật, mình đã làm và thấy rất bất cập nên mới hỏi các bạn, đâu có thách đố ai, vả lại mình cần vì nó phụ thuộc vào thuật toán mình đang làm, có lẽ bạn cũng không thể biết, CCs còn đang lỗi về kiểu khai báo này, có rất nhiều điều có trong help nhưng lại không thể thực hiện được, mình nói lại mình chẳng có ý định gì cả, những điều mình hỏi là vì không làm được, bạn cũng chưa biết là viết hàm hiển thị một string lưu trong rom đúng không? mình nghĩ là chỉ xem help thôi thì bạn đừng nên quy chụp vội, tôi chưa bao giờ thách đố ai cả, vì trình độ tôi còn kém lắm, và mình cũng rất ngưỡng mộ kiến thức của bạn

Tất nhiên là tôi biết cách hiển thị một string trong Flash lên LCD chứ, bạn có thể đọc tutorial 3 về dsPIC của tôi để kiểm tra. Tôi biết rằng CCS có một số nhược điểm, do đó tôi không có hứng thú với nó. Nhưng bạn vẫn muốn dùng CCS nên tôi mới đọc tài liệu giúp bạn. Tôi sẽ thử hiển thị một mảng string trong ROM lên LCD với CCS, và sẽ cho bạn biết kết quả sau.

Thân,

minhpic 16-11-2006 02:01 PM

Rất cám ơn bạn, mình hiện tại vẫn phải đi đường vòng bằng cách xử dụng hàm strcopy để đưa các string từ rom sang ram, điều này rất bất tiện, mong bạn tìm cách khác hợp lý hơn giúp mình. Chân thành cảm ơn bạn.

namqn 16-11-2006 06:21 PM

Dưới đây là một ví dụ hiển thị mảng string gồm 2 string trong Flash lên LCD, tôi dùng PORTB để giao tiếp với LCD. Code đã được chạy thử. Tôi tin là bạn biết cách kết nối phần cứng giữa LCD và PIC.

Code:

#define use_portb_lcd TRUE

#if defined(__PCM__)
#include <16F877.H>
#device *=16
#fuses HS,NOWDT,NOPROTECT,NOLVP
#use delay(clock=20000000)

#elif defined(__PCH__)
#include <18F452.H>
#fuses HS,NOWDT,NOPROTECT,NOLVP
#use delay(clock=20000000)
#endif

#include <lcd.c>

// CONSTANTS
byte const str_table [2][10] = {"Hello!", "Xin chao!"};

void main()  {

lcd_init();
  delay_ms(6);

//Print first line to LCD
  lcd_putc(str_table[0]);

//Move to the beginning of the second line
  lcd_gotoxy(1, 2);

//Print second line to LCD
  lcd_putc(str_table[1]);

// loop always
  while(TRUE);
}

Thân,

minhpic 17-11-2006 04:14 AM

Mình không biết nhưng lcd_putc() là hàm hiển thị lên lcd một ký tự mà bạn, bạn có nhầm không

minhpic 17-11-2006 02:32 PM

Cám ơn bạn, mình thử rồi.

namqn: Bạn chỉ cần nhấn vào nút "Cảm ơn" ở post tương ứng, không nên post chỉ một dòng cảm ơn.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 02:29 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam