PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Đóng góp ý kiến (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=6)
-   -   Góp ý phân cấp thành viên!! (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=399)

toanthang88 22-04-2006 11:20 PM

Góp ý phân cấp thành viên!!

Đề nghị bác admin bỏ ngay cái hàng chử......"Nhập môn đệ tử"......"Đệ tử một túi đi".....

Ví dụ em là một ông thầy nào đó muốn tham gia vào PICvietnam, tự nhiên thấy nằm kế ngay nickname của mình cái...câu này, thử hỏi có bị shock điện không chứ....

falleaf 22-04-2006 11:50 PM

Uhm, đúng là cũng nên thay đổi lại việc này, tại vì tự nhiên thấy chữ đệ tử cũng kỳ. Vậy em có gợi ý gì về các phân loại thành viên không? Anh phân cấp khá nhiều và rộng, vì vậy, cũng rất khó.

Vậy đề nghị mọi người nêu ý kiến về việc này, vì chưa biết cách phân cấp nào tốt và nhiều, chuẩn bị tới 10 cấp, để có thể phát triển lâu dài.

Nếu các giáo viên nào vào diễn đàn, xin liên lạc trực tiếp với em:

falleaf.pic@gmail.com - Đoàn Hiệp

Chúc vui

namqn 22-04-2006 11:52 PM

Tại sao phải bỏ?

Nếu ông thầy đó không biết gì về PIC, ông ta vào đây đương nhiên là thuộc hàng đệ tử rồi. Còn nếu ông ta đã biết khá nhiều về PIC thì chắc chắn sẽ được mời đảm nhận vai trò moderator của PICvietnam, hoặc ông ta có thể trong vài ngày post lên hàng trăm cái post, lúc đó ông ta tha hồ mà đeo túi. Còn ai không thích làm đệ tử thì có quyền ghé qua xem, không cần gia nhập, vẫn còn nhiều forum khác không bắt bạn làm đệ tử mà.

Không biết bạn toanthang88 có cảm nhận thế nào, chứ những người học nhiều người ta đâu có nề hà chuyện chữ nghĩa này, làm sao học được hết mọi thứ trên đời. Có cái để mình học, để mình làm học trò, làm đệ tử là hạnh phúc chứ. Trong các forum về điện tử của các nước, tôi thấy có nhiều người đã nghỉ hưu, quay sang các hobby về điện tử, họ vào diễn đàn được gọi là junior member (thành viên thiếu nhi) mà có lên tiếng phản đối bao giờ đâu.

Thân,

toanthang88 23-04-2006 12:03 AM

No no.....Em nói thật lắm, không hoàn toàn đồng ý với bác Namqn đâu. Diễn đàn tự cho mình là một bang phái, rồi những người mới vào gán ngay một tên "đệ tử".....đệ tử của ai ạ. Diễn đàn đang tự thu hẹp mình. Em nghĩ bác admin mở diễn đàn để anh em bình đẳng thảo luận, có thể bác Mod sẽ phải cảm ơn người mới gia nhập. (có thể không ạ?)

Tại sao dientuvietnam.net lại có nhiều cảm tình hơn diendandientu.com. So sánh sẽ làm mất lòng nhau, nhưng phải soi rõ sự thật, và thực tế là như vậy đấy các bác ạ. Và ví dụ như cách phân loại của dientuvietnam.net thì không thể chê vào đâu được.

namqn 23-04-2006 12:15 AM

dientuvietnam.net nếu có được dành nhiều cảm tình hơn diendandientu.com có lẽ là vì được tổ chức tốt hơn, có nhiều người thực sự muốn trao đổi kiến thức với nhau hơn, và không để diễn đàn trở nên bát nháo. Tôi có ghé qua diendandientu.com, nhưng thấy không thích hợp nên không tham gia.

Về việc picvietnam có tổ chức giống như một bang phái, đấy không phải là tự diễn đàn coi mình như vậy, rõ ràng là nhiều người ở dientuvietnam.net vẫn gọi là PIC bang, chúng tôi cũng chỉ lấy ý tưởng đó để gọi tên các thành viên, và việc này không phải sẽ tồn tại mãi, như falleaf đã từng nói. Chắc chắn chúng ta sẽ có cách phân cấp thành viên khác. Tôi không phản đối việc chúng ta tìm cách phân cấp thành viên khác, nhưng tôi không đồng ý với lối suy nghĩ sợ bị người ta gọi là đệ tử, hay học trò, hay một danh từ tương tự nào đó.

Anh Phong bây giờ bắt đầu được người ta gọi là student, tôi và Hiệp đang là student, còn anh Lâm cũng chỉ vừa mới thôi được người ta gọi là student, có gì là nghiêm trọng đâu. Nếu bạn là thầy, và bắt đầu học sang một lĩnh vực khác, chẳng lẽ bạn muốn người ta gọi bạn là thầy hay sao?

Thân,

namqn 23-04-2006 12:20 AM

Trích:

Nguyên văn bởi toanthang88
Diễn đàn tự cho mình là một bang phái, rồi những người mới vào gán ngay một tên "đệ tử".....đệ tử của ai ạ. Diễn đàn đang tự thu hẹp mình.

Tôi vừa giải thích ở trên, picvietnam không tự nhiên cho mình là một bang phái. Còn chuyện là đệ tử, không nhất thiết phải là đệ tử của ai, đệ tử của kiến thức, của khoa học. Diễn đàn vẫn đang được nhiều người chú ý, và tham gia.

Thân,

diepquan 23-04-2006 12:23 AM

em thay bac nampn noi co ly , con viec lam de tu cua ai , co the hieu la de tu cua chu nghia cua kien thuc thoi, ko can thiet phai cau le cai chuyen la de tu hay ko de tu , biet nhieu at dc len ba ton su

toanthang88 23-04-2006 12:27 AM

Trích:

Nguyên văn bởi namqn

Tôi không phản đối việc chúng ta tìm cách phân cấp thành viên khác, nhưng tôi không đồng ý với lối suy nghĩ sợ bị người ta gọi là đệ tử, hay học trò, hay một danh từ tương tự nào đó.

Suy nghĩ thật kĩ thì em đồng ý câu nói này của bác Namqn. Nhưng cái cảm tình 3 giây đầu tiên là quan trọng lắm bác, có thiện cảm ban đầu tốt mọi chuyện sẽ tốt đẹp về sau. Bác có công nhận rằng sẽ có một cách phân cấp tốt và hay hơn không?

toanthang88 23-04-2006 12:37 AM

Xin lỗi,.....hôm nay em nói nhiều quá.

Phải khẳng định chắc đét một điều: tất cả các thành viên tham gia diễn đàn, có người suy nghĩ thế này nhưng cũng có người suy nghĩ thế khác. Bản thân em suy nghĩ, tối thiểu thì nên tôn trọng họ trước, rồi ai có năng lực thì đương nhiên sẽ được mọi người ca ngợi. Lúc ấy, những chữ : bang chủ, trưởng lão .... sẽ có sức ảnh hưởng lớn đến những thành viên khác.

toanthang88 23-04-2006 12:40 AM

Các bác xếp lại những hàng tiểu tốt đi, Em vẫn rất rất tôn trọng các hàng tôn sư và không dám nói gì cả.

Thôi, em xin lỗi, xin lỗi, hôm nay gan quá.....nói nhiều quá.

ThanhPhuc 23-04-2006 04:18 PM

Em đồng ý với ý của toanthang88 nên xem lại cách phân loại của diển đàn.Giả sử có nhà khoa học có uy tín muốn đóng góp vài ý tưởng giúp các bạn về lỉnh vực nào đó thấy dòng đánh giá trên chắc không ai muốn tham gia.Điều này sẻ hạn chế sự tham gia và giúp đở của nhiều bậc tiền bối.

falleaf 23-04-2006 05:06 PM

Thực sự mà nói, việc phân cấp là việc tất nhiên nên làm, tuy nhiên, các nhận xét của các bạn cũng hợp lý.

Một là, nếu như người ta hiểu và thông cảm cho cái hoạt động của chúng ta, thì tất nhiên dù hiểu theo nghĩa nào thì người ta cũng không chấp nhứt làm gì. Nhưng nếu như người ta đã cảm thấy không có thiện cảm, thì như vậy ít ra họ phải đọc được bài giải thích của anh Nam, và họ có thể thông cảm, và nếu không đọc được, chúng ta sẽ mất đi những sự đóng góp quý giá chỉ vì chúng ta làm cái trò "hơi trẻ con" và vui đùa.

Thực tế, nếu các bạn để ý, F cũng setup cho anh Lâm là Moderator, chứ không đặt là Trưởng lão PIC bang :D.

Hai là, vì chia theo cái kiểu PIC bang này, cái tên Bang chủ của F nghe cũng có vẻ không được hợp lẽ cho lắm. Vì như khi người ta nghĩ đến Cái bang (chúng ta mại tên này), thì ấn tượng của người ta luôn là Bang chủ phải là người toàn đức toàn tài (bị ấn tượng), thành ra, đối với người ngoài nhìn vào, cũng không có lợi cho F khi quản lý, mà thực chất, đến bây giờ là 2 năm rồi F không làm việc với PIC, vì vậy kiến thức cũng quên khá nhiều. Và điều này sẽ gây ảnh hưởng đến sự phát triển chung của cộng đồng khi họ nhìn vào người admin của diễn đàn đã cảm thấy ấn tượng không tốt.

Từ hai điểm trên, việc thay đổi cách phân cấp là có lợi cho diễn đàn. Vì vậy, chúng ta sẽ thay đổi. Đây là quyết định!

Tuy nhiên, một là, chúng ta cần thêm khoảng thời gian 1,2 tuần nữa mới có thể thay đổi, vì như các bạn biết, chúng ta cũng đang sửa chữa www.dientuvietnam.net, ngoài ra, thực sự F vẫn chưa nghĩ ra được cách gì để đặt tên cấp bậc, bởi vì cấp bậc khá nhiều (do F muốn chuẩn bị cho sự phát triển lâu dài).

Vậy trong thời gian 1,2 tuần tới đây, mong rằng các bạn cùng nhau góp ý xem, chúng ta nên phân cấp và gọi tên như thế nào, chúng ta sẽ cùng tập hợp ý kiến nhé.

Chúc vui

voduychau 23-04-2006 08:25 PM

đây là ý kiến của riêng tớ:
1)người mới vào:khách viếng thăm(có quyền gửi bài trong 1 số box góp ý)

2)thành viên đã đăng ký sẽ phân chia theo số lượng bài viết,tuần tự là:"TV tập sự,TV nhiệt tình,TV nhiều kinh nghiệm,TV lâu năm"

3)thành viên chuyên làm công tác xoá,edit bài viết:"người điều hành"

4)thành viên thuộc hàng sư phụ(về 1 lãnh vực nào đó),chuyên cung cấp các giải pháp cho diễn đàn thì gọi là:"nhóm truyền đạt"

hy vọng được góp ý thêm
thân ái!

namqn 23-04-2006 08:56 PM

Trích:

Nguyên văn bởi voduychau
đây là ý kiến của riêng tớ:
1)người mới vào:khách viếng thăm(có quyền gửi bài trong 1 số box góp ý)

2)thành viên đã đăng ký sẽ phân chia theo số lượng bài viết,tuần tự là:"TV tập sự,TV nhiệt tình,TV nhiều kinh nghiệm,TV lâu năm"

3)thành viên chuyên làm công tác xoá,edit bài viết:"người điều hành"

4)thành viên thuộc hàng sư phụ(về 1 lãnh vực nào đó),chuyên cung cấp các giải pháp cho diễn đàn thì gọi là:"nhóm truyền đạt"

hy vọng được góp ý thêm
thân ái!

Đây cũng là một ý kiến hay.
Tuy nhiên, chúng ta vẫn chưa thoát khỏi cách gọi thông thường là dùng chữ "thành viên". Dù sao thì gọi là thành viên cũng có vẻ dễ chấp nhận, vì nó không mang tính thứ bậc.
Nếu chú F muốn có nhiều bậc thì có lẽ chúng ta thêm cấp vào, chẳng hạn, sẽ có thành viên tập sự cấp 1, cấp 2, cấp 3. Vậy chú F sẽ có 12 cấp để phân loại các thành viên theo số bài viết (có lẽ theo số bài viết và mức độ thường xuyên, tức là viết trung bình bao nhiêu bài mỗi ngày, thì tốt hơn). Moderator chỉ chuyên tổ chức các box (edit, xóa bài, ...) thì có thể gọi là "người điều hành", còn moderator phụ trách cả chuyên môn thì sao nhỉ? Với thành viên chuyên cung cấp các giải pháp thì chúng ta có thể gọi là "người tư vấn/người truyền đạt" (chứ một người thì không nên gọi là "nhóm" như bạn voduychau đề nghị).
Một vài ý kiến để cho chú F tham khảo.

Thân,

voduychau 23-04-2006 09:01 PM

cám ơn bác namqn đã có ý kiến

em muốn hỏi vụ mấy con tụ mắc đối cực bác có ráp thử chưa nhỉ?không chết đâu,em cam đoan là thế!

Múi giờ GMT. Hiện tại là 03:27 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam