PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Các ngôn ngữ lập trình khác (CCS C, HT PIC,...) (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=12)
-   -   Viết giống mà sao sai? xem giúp em với ! (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=5410)

Yokel 28-11-2009 01:27 PM

Viết giống mà sao sai? xem giúp em với !

em đang thử học CCS qua những ví dụ của anh linh nhưng sao em làm giống vậy mà không dịch được, ac ac, các anh giúp em!, em không tài nào up lên được dù đã rất cố gắng. các anh thông cảm qua media down xem giúp em. cảm ơn nhiều,
đây là link :
http://www.mediafire.com/?zmmmkm4gjyy

pk178 28-11-2009 03:05 PM

hê, chương trình của bạn sao toàn dấu hỏi thế ? Hay đây là 1 loại toán tử lạ do bạn mới phát minh à ;))

Bạn xem lại ngôn ngữ C đi rồi hãy lập trình cho vđk nhé !

Argentina 28-11-2009 04:39 PM

1 Attachment(s)
Trích:

Nguyên văn bởi Yokel (Post 31733)
em đang thử học CCS qua những ví dụ của anh linh nhưng sao em làm giống vậy mà không dịch được, ac ac, các anh giúp em!, em không tài nào up lên được dù đã rất cố gắng. các anh thông cảm qua media down xem giúp em. cảm ơn nhiều,
đây là link :
http://www.mediafire.com/?zmmmkm4gjyy

@Yokel : thứ tự các bước thao tác của bạn có đúng không?
bạn thử dùng file này xem sao nhé. (file này tôi lấy ở luồng lập trình CCS C, có ghi thêm chú thích cho bạn dễ hiểu).

@pk178 : tôi đã down file *.C của bạn Yokel về xem, thấy rất bình thường, bạn thấy toàn dấu ??? chắc do máy bạn bị lỗi font chữ chăng ??
Ai cũng có lúc bắt đầu học và bỡ ngỡ cả, hãy giúp đỡ chứ đừng châm chọc nhau.

Thân.

pk178 28-11-2009 06:28 PM

Hì hì, mình chỉ trêu tí thôi mà, bạn Yokel đừng tự ái nhé.

Lúc down về, mình mở bằng winrar, xem luôn trong đó, nên nó bị lỗi font thật, sorry nhé. Mình đã mở bằng CCS và đọc được bình thường. Tuy nhiên khi dịch file của bạn, mình cũng không dịch được. Nhưng nếu mình tự code lại chương trình của bạn thì lại chạy được bình thường, ko hiểu vì sao nữa !

Theo ý mình thì thế này : bạn chỉ cần đọc rồi hiểu thuật toán và câu lệnh người ta đã làm thế nào thôi, rồi tự viết lại, như thế sẽ hiểu sâu hơn rất nhiều.

Nếu bạn có điều kiện làm mạch test thật thì càng tốt, không thì mô phỏng trên proteus, cũng rất thú vị, việc học sẽ hứng thú hơn, và nhanh hơn nữa, đừng học "chay", vì học chay sẽ rất khó hiểu tốt vấn đề.

Vài lời chia sẻ cùng bạn !

Yokel 28-11-2009 06:39 PM

Vậy bạn pk viết lại code là chạy đúng à.thì là đưa 255 vào portb xong tạo trễ,sau đưa 0 vào portb sau tạo trễ,lặp lại.là cứ chớp tắt 8 led đúng không.nhưng sao lỗi hoài,cảm ơn mọi người.để em xem lại,có gì nhờ mọi người chỉ giáo thêm.

pk178 28-11-2009 07:40 PM

Mình biết vì sao lại lỗi rồi !!!

Bạn có để ý là mình nói mở code của bạn trong winrar thì ko xem được ko ? Thực tế, nếu như file của bạn bình thường thì bạn phải xem được trong winrar

Mình thử mở file của bạn lên bằng CCS thì lại thấy nó có 1 số sự khác thường, ví dụ như chữ "void" trong "void main()" nó không đổi màu (bình thường thì nó phải có màu xanh), vì các từ khóa phải có màu khác với các từ còn lại mà.

Thế nên mình đoán file của bạn đã bị virus, làm mất cấu trúc của file, ko tin thì bạn mở thử bằng winrar, delete hết các dấu "?" đi để file trở lại bình thường xem chương trình có dịch được ko nhé ! ( Mình thấy tất cả các khoảng trống (dấu space) đều được thay bằng dấu "?")

Chúc bạn thành công !

Yokel 28-11-2009 11:31 PM

Không có internet nên chưa down được file của anh tina,thanks.để mình xem lại thử đã.do đó là trong file mình up.còn 1 file gốc mình vẫn giữ ở nhà.nhưng file này cũng không chạy được bạn ơi.nên mình mới hỏi thử mọi người ấy chứ,mình đúng thật là không hiểu vì sao sai để khắc phục.

Yokel 29-11-2009 09:12 AM

Làm được rồi nhưng có 2 điểm chưa thông,mong được trợ giúp,

Hêhê.tự viết lại dịch được rầu.tại sao thế nhỉ! Lúc đầu thì khi viết lại và dịch thì cũng báo lỗi ngay dòng cấu hình #fuses.QUẢ THẬT EM ĐÃ ĐÁNH DƯ CODE.
a đúng rồi cho em hỏi thêm,khi dịch ra ngoài file *hex thì còn rất nhiều file, nào là *pjt,*sym,*tre,*sta...là những file dùng trong vấn đề gì vậy ạ?

Yokel 29-11-2009 09:56 PM

Hihi.sao hỏi tới vấn đề này chẳng ai giúp hết thế nhỉ.anh em mà có gì đâu.đúng,người ta nói đây là kiến thức kiếm ra tiền,nên không ai giúp là phải rồi.có anh em,bạn bè giúp đỡ,quan tam.là vui rồi,không giúp thì mình củng chẳng việc gì phải nản nhỉ,thôi tự tìm hiểu,mà tìm không ra thì ngu luôn...

pk178 29-11-2009 11:53 PM

Chẹp !!!

Bạn có biết những cái chữ sau chữ #fuse có nghĩa gì ko ? Tự tìm hiểu đi rồi sẽ biết sai ở đâu thôi mà, mấy cái này trên diễn đàn có nói rồi đấy, còn 3 cái lệnh đó nó báo lỗi là do bạn để xuống dòng, phải để nó ở cùng dòng với #fuse chứ.

Mấy cái kiến thức này đã là gì mà đi kiếm tiền được hả bạn ? Bạn mới đăng bài sáng nay thôi mà, phải chịu khó kiên nhẫn đợi chứ, với lại hôm nay là chủ nhật, mọi người cũng phải thảnh thơi tí chứ, đâu có thể lúc nào cũng đợi bạn post bài để trả lời đâu.

Thân ái !!!

Yokel 30-11-2009 01:42 AM

A ha chắc là do mình quá nôn nóng.như hôm qua thì bạn nói đại ra là đừng xuống hàng có nhanh hơn không,quả thật khi xóa 3 lệnh đấy thì dịch được nhưng khổ nỗi là pin1 vô tác dụng.háhá.chết mất,bạn biết thì nói vài lời luôn đi,mình khỏi mất công tìm,chỉ có thắc mắc vì sao và mấy cái file đấy thôi mà.thôi mình viết đây mong được các bạn với các anh giúp đỡ,không viết nhiều lạm dụng rum.hehe.

Argentina 30-11-2009 11:42 AM

Trích:

Nguyên văn bởi Yokel (Post 31768)
Hêhê.tự viết lại dịch được rầu.tại sao thế nhỉ! Lúc đầu thì khi viết lại và dịch thì cũng báo lỗi ngay dòng cấu hình #fuses,xem trong cấu hình hình như là không có 3 lệnh cấu hình ở dưới,nếu delete MCLR,NOFMEN,NOIESO thì dịch ok luôn.anh nào biết vì sao không nhỉ?,nếu sai thì người viết sao lại đưa vào?

- NOWDT: Không dùng WatchDog Timer
- XT: Dùng mức XT (công suất trung bình) cho bộ dao động với thạch anh ngoài
- NOPUT: Không dùng PowerUp Timer (làm trễ khi bật nguồn)
- NOPROTECT: Tắt chức năng bảo vệ code (cho phép đọc nội dung Flash)
- NOBROWOUT: Không dùng chức năng bảo vệ chống thấp áp
- NOLVP: Không cho phép nạp chương trình ở chế độ điện áp thấp
- NOCPD: Không bảo vệ EEPROM dữ liệu (cho phép đọc nội dung EEPROM)
- NOWRT: Cho phép ghi vào Flash
- NODEBUG: Không dành riêng các chân RB6 và RB7 cho debug

Nếu bạn muốn hiểu rõ hơn, cụ thể hơn ý nghĩa từng lệnh thì vào phần HELP của CCS C, gõ "#fuses".

(tham khảo từ luồng "CCS C cho PIC 16F877A")

Thân.

Yokel 30-11-2009 12:15 PM

Dạ cái đó thì cứ cho là tạm hiểu đi.nhưng ý em là tại sao phải viết 3 cái ở trên,trong khi nếu để lại chương trình báo lỗi,còn nếu xóa đi thì cụ thể em 1 vô tác dụng.ý em là vậy,chưa hiểu chỗ đó,làm sao giữ lại tất cả mà không báo lỗi đây?

Yokel 30-11-2009 06:13 PM

A vậy là được rồi.vấn đề nhìn sai code dẫn đến báo lỗi.em cảm ơn anh tina và bạn pk đã giúp đỡ.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 03:57 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam