PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Luận văn tốt nghiệp (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=27)
-   -   Đo khoảng cách bằng laser (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=3930)

led1312 15-04-2009 05:24 PM

Đo khoảng cách bằng laser

1 Attachment(s)
Chào các bạn.
Hiện nay tôi đang làm đề tài tốt nghiệp "Sử dụng laser đo khoảng cách bằng phương pháp điều biến phase". Có lẽ đây là một đề tài mới ở Việt Nam nên không có tài liệu nhiều. Tôi là dân ngoại đạo(dân Vật Lý) nên vấn đề khó khăn của tôi hiện nay là cách chế tạo mạch điện tử phù hợp.
Để tôi giới thiệu sơ qua về phương pháp này nhé.
¨Phương pháp đo khoảng cách bằng chùm tia laser.
1. Phương pháp đo khoảng cách dựa trên việc đo thời gian bay TOF (time of flight)
2. Phương pháp phân tích dựa trên việc xử lý vân giao thoa hoặc nhiễu xạ
3. Đo khoảng cách dựa trên việc đo góc.
4. Đo khoảng cách dựa trên nguyên lý điều biến pha

Nguyên lý chung của phương pháp điều biến pha là đo độ khác biệt giữa pha của ánh sáng phát ra với ánh sáng nhận được sau khi phản hồi từ vật. Tuy nhiên không có một loại photodetector nào có thể đáp ứng được với sự thay đổi của tần số trực tiếp của ánh sáng lên đến 100THz. Vì thế phương pháp điều biến pha sử dụng tần số trực tiếp của ánh sáng không thể nào tạo ra được. Do đó để có thể dễ dàng đo được thì ta phải điều biến tần số ánh sáng theo một tần số thấp hơn mà các linh kiện thu quang học và mạch điện tử còn có thể đáp ứng được. Vì thế tôi dùng phương pháp điều biến sóng sin để điều khiển laser diot và sử dụng photodetector để thu ánh sáng laser phản hồi.
sau đó đo độ lệch phase từ sóng phát và sóng thu để tính toán ra được khoảng cách. Để đo phase được thì tôi ứng dụng kỹ thuật Heterodyne để tạo ra một sóng có tần số thấp hơn. Xin hỏi các bác có IC nào thường được dùng để đo độ lệch pha không và ngõ ra của tín hiệu sau bộ Phase Comparator là loại tín hiệu gì. Band pass filter các bác thường dùng là loại nào thế và loại IC dùng để trộn tín hiệu là loại nào vậy(Các IC có sẵn ở Việt Nam). Rất mong nhận được sự giúp đỡ hoặc hợp tác của các bác.Tôi gửi các bác một tài liệu về vấn đề này. Nhờ các bác tư vấn giùm.
Cảm ơn nhiều.

saoxathu 12-06-2009 09:53 PM

Khá lâu rồi không có người tham gia, đề tài này ở VN có lẽ là mới, bạn bảo vệ chưa, kết quả đến đâu rồi

led1312 18-08-2009 11:12 AM

chưa bạn ơi. Lý thuyết cơ bản đã xong, bây giờ đang tìm cách thiết kế mạch điện tử.
Mình là dân ngoại đạo nên hơi mệt với phần mạch điện.

chuongfriendly 14-09-2009 06:03 PM

1 Attachment(s)
chào led1312,
Mình cũng đang quan tâm đến đề tài như bạn nói ở trên.
đã hơi lâu rồi nên mình hỏi là bạn đã tự trả lời được nhưng câu hỏi nào rồi? phần cứng bạn đã thiết kế tới đâu? hiện giờ đang gặp khó khăn gì?
Mình biết về thiết kế phần cứng và có thể kiếm linh kiện.
Dưới đây là sơ đồ khối mình đang làm, mong được trao đổi thêm...
^^

namnp2007 09-04-2010 08:20 AM

Mình cũng rất quan tâm đến vấn đề này, mong trao đổi nhiều thêm. Vui lòng e-mail: namnp2007@gmail.com hoặc ĐT: 0983881845 để trao đổi thêm, mình đang sống ở TP HCM.
Cám ơn.

lyxuandat 25-10-2010 12:36 AM

mình muốn biết về nguyên lý hoạt động của cảm biến laser

dinhminh09 27-10-2010 10:24 PM

mình thì ủng hộ các bác làm điều này. nếu làm được hướng dẫn mình làm với. nhưng nguyên lý hoạt động nó thế nào. các bác có thể up lên một server nào đó để chia sẽ được không. còn mấy cái link này mình không down không được.
thank you trước nha!

otacon 30-08-2011 01:00 AM

Mua 1 cái module đo khoảng cách bằng laser rồi patse vô mạch của bạn là xong,lý thuyết thì cứ Cut từ Net về.Đừng nghĩ đến chuyện làm được cái module Laser này,cứ mơ đi!!!

khanhphuong0806 21-05-2013 01:29 PM

có bác nào làm xong cái thiết bị do bẩngese này chưa? vui lòng cho minh tham khảo với

vhuy44 09-06-2013 08:53 AM

1 Attachment(s)
Coi cái này giúp gì được bạn không. Mình nghe nói người ta đo khoảng cách theo nguyên lý giao thoa ánh sáng, tính trùng phase để tính ra khoảng cách

alexthang 21-12-2018 04:03 PM

Đo khoảng cách bằng tia laser

Thân gửi Tác giả;

Tôi tên là Bùi Thắng, hiện tôi rất quan tâm đến đề tài của tác giả vì đề tài của tác giả rất thích hợp để ứng dụng đến sản xuất của doanh nghiệp mà tôi đang làm việc. Tôi để lại email: buimanhthang@hotmail.com; và số điện thoại zalo: 0906 378 681 để tác giả tiện liên vì trong diễn đàn tôi chưa tìm thấy thông tin của tác giả. Mong chờ phản hồi của tác giả.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 05:21 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam