PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Cơ bản về vi điều khiển và PIC (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=8)
-   -   Mplad Icd2??????? (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=2512)

kinhaxac 25-06-2008 12:25 PM

Mplad Icd2???????

các bác cho em hỏi chút:
Em đang có cái mạch nạp của bọn MicroChip (MPLAD ICD2)
cái này fai nạp bằng fan mềm MPLAD , nếu em viết bằng CCS thì làm thế nào để nạp được bằng cái mạch này???
thanks các bác

namqn 25-06-2008 03:13 PM

Trích:

Nguyên văn bởi kinhaxac (Post 17031)
các bác cho em hỏi chút:
Em đang có cái mạch nạp của bọn MicroChip (MPLAD ICD2)
cái này fai nạp bằng fan mềm MPLAD , nếu em viết bằng CCS thì làm thế nào để nạp được bằng cái mạch này???
thanks các bác

Có vài cách, hai cách dễ thấy như sau:
1. Dịch code bằng CCS C, sau đó import tập tin .hex vào MPLAB IDE và nạp cho PIC.

2. Cài đặt plug-in của CCS C cho MPLAB IDE, khi đó viết code, mô phỏng, và nạp chương trình cho PIC trong MPLAB IDE.

Thân,

kinhaxac 25-06-2008 04:44 PM

cảm ơn trưởng lão , em làm được rồi , em có cái ICD2 LE và một cái Kit development của con dsPIC33FJ12GP , em đang loay hoay để test thử nhưng em chưa tìm hiểu về dsPic nên chưa viết được chương trình , trưởng bối có thì cho em một cái
mà em viết CCS trong MPLAD nhưng chưa biết dịch và sửa lỗi ra sao , trưởng bối nếu làm rồi thì chỉ em với , em cũng đang lần mò mà chưa ra
hic mà trong thư viện của MPLAB ko có của con này

Thanks

kinhaxac 25-06-2008 04:59 PM

hiii làm phiền tiền bối quá , em dịch được rồi ,
em lam phiền cái này vậy
trong cái programmer có mấy cái như : program , read , veify , erase part ,blank check ,,,,tiền bối giải thích cho em mấy cái này với
thanks

namqn 25-06-2008 05:16 PM

Trích:

Nguyên văn bởi kinhaxac (Post 17039)
cảm ơn trưởng lão , em làm được rồi , em có cái ICD2 LE và một cái Kit development của con dsPIC33FJ12GP , em đang loay hoay để test thử nhưng em chưa tìm hiểu về dsPic nên chưa viết được chương trình , trưởng bối có thì cho em một cái
mà em viết CCS trong MPLAD nhưng chưa biết dịch và sửa lỗi ra sao , trưởng bối nếu làm rồi thì chỉ em với , em cũng đang lần mò mà chưa ra
hic mà trong thư viện của MPLAB ko có của con này

Thanks

Không rõ bạn đã đọc các tutorial cho dsPIC của tôi chưa. Bạn chỉ cần lấy các tutorial đầu tiên (1 và 2), chỉnh lại code cho thích hợp với dsPIC33F của bạn (tham khảo datasheet và programmer reference manual, tôi đã đề cập đến trong tutorial 2).

Thân,

namqn 25-06-2008 05:27 PM

Trích:

Nguyên văn bởi kinhaxac (Post 17040)
...
trong cái programmer có mấy cái như : program , read , veify , erase part ,blank check ,,,,tiền bối giải thích cho em mấy cái này với
thanks

Tôi cho là bạn đang nói đến mênu Programmer trong MPLAB IDE khi chọn hardware là MPLAB ICD 2. Sau khi bạn kết nối (một cách tự động hoặc dùng lệnh Connect trong mênu này) với MPLAB ICD 2, các lệnh có thể giải thích như sau:
- Program: nạp các vùng nhớ đã chọn (một cách tự động bởi MPLAB ICD 2 hay do người dùng chọn trong hộp thoại MPLAB ICD 2 Settings, nhãn Program) vào chip
- Read: đọc các vùng nhớ đã chọn từ chip về MPLAB IDE
- Verify: kiểm tra các vùng nhớ đã chọn có khớp hay không, giữa chip và bộ đệm của MPLAB IDE
- Erase Part: xóa toàn bộ nội dung của chip
- Blank Check: kiểm tra xem các vùng nhớ của chip có trống (tức là không chứa các giá trị có nghĩa, mà chỉ là các giá trị tương với trạng thái bị xóa) hay không
- Read EEPROM: đọc EEPROM từ chip về MPLAB IDE

Thân,

kinhaxac 25-06-2008 06:02 PM

em chưa đọc cái TUTO đấy của trưởng bối , trước kia em làm avr , giờ mới đang lần mò PIC nên còn nhiều cái lơ mơ quá , em định làm với PIC trước khi tìm hiểu về dsPic nên chưa đọc các tài liệu liên quan đến dsPic, ko hiểu giờ em tìm hiểu luôn về dsPic liệu có vội vàng quá ko
em chỉ định kiếm một cái chương trình cho con dsPic của em để test cái mạch xem thế nào thôi , nhưng nếu có chương trình mà trong thư viên của thằg MPLAB ko có cuả nó thì fai lam thế nào ạ
nếu rảnh tiền bối có thể post lại cái TUTO được ko ạ
thanks

namqn 25-06-2008 07:28 PM

Trích:

Nguyên văn bởi kinhaxac (Post 17044)
em chưa đọc cái TUTO đấy của trưởng bối , trước kia em làm avr , giờ mới đang lần mò PIC nên còn nhiều cái lơ mơ quá , em định làm với PIC trước khi tìm hiểu về dsPic nên chưa đọc các tài liệu liên quan đến dsPic, ko hiểu giờ em tìm hiểu luôn về dsPic liệu có vội vàng quá ko
em chỉ định kiếm một cái chương trình cho con dsPic của em để test cái mạch xem thế nào thôi , nhưng nếu có chương trình mà trong thư viên của thằg MPLAB ko có cuả nó thì fai lam thế nào ạ
nếu rảnh tiền bối có thể post lại cái TUTO được ko ạ
thanks

Nếu bạn không có đề tài được yêu cầu phải sử dụng dsPIC33F, bạn nên tìm hiểu các PIC 8-bit trước, sử dụng luồng "Dành cho người mới học" ở mênu bên trái của trang chính diễn đàn.

Nếu chip được sản xuất và bán ra thì phần mềm sẽ phải hỗ trợ chúng, nếu không ngay lập tức thì cũng phải trong thời gian rất ngắn. Bạn cứ yên tâm về điều này.

Những tutorial về dsPIC vẫn còn đó trên diễn đàn, trong box sau:
http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=29

Thân,

kinhaxac 27-06-2008 01:05 PM

hic em nạp trương trình nó toàn báo lỗi thế này :
ICD0161: Verify failed (MemType = Program, Address = 0xD, Expected Val = 0xBF7, Val Read = 0xFF7)
thỉnh thoảng cũng nạp được fat , nhưng đo chân cẳng của Pic thì ko đúng như mình out ra
tiền bối có cao kiến j ko ???
thanks

dark_electron 27-06-2008 03:24 PM

Hix sao bác giống em thế, em đang theo hướng dẫn của Nigel và mới làm cái Tutorial 1 sử dụng con 16F628A. Nạp chương trình tut1.1 thì PIC chạy ngon lành (chạy direct bằng cái dòng Release in Reset trong MPLAB), tuy nhiên khi chuyển sang bài tut1.2, Build all ngon lành, chạy SIM mọi thứ đều như mong muốn, nhưng nạp vào thì bị báo lỗi y như bác:
ICD0161: Verify failed (MemType = Program, Address = 0x18, Expected Val = 0x3000, Val Read = 0x2000)
Programming failed.
Em sợ chương trình lỗi gì đó mình chưa nắm hết nên quay trở lại nạp lại cái tut1.1 khi nãy chạy tốt, nhưng cũng không nạp được luôn và lại báo lỗi "Invalid target device" nữa mới đau đầu chớ.
Tức mình em thay một con chip 628A khác, nạp lại cái tut1.1 thì lại nạp ngon chạy ngon, nhưng nạp tiếp cái tut1.2 vào thì lại bị lỗi như con lúc đầu. Quay trở lại nạp tut1.1 cũng ngu ngu luôn. Hix, chắc cái mạch ICD2 này đốt 02 chú PIC của em rồi.
P/S: Em set FUSE cho nó như sau: __CONFIG _CP_OFF & _DATA_CP_OFF & _LVP_OFF & _BOREN_OFF & _MCLRE_ON & _WDT_OFF & _PWRTE_ON & _HS_OSC và dùng thạch anh 20MHz; chân cẳng em kiểm tra lại cắm đúng theo data sheet của MPLAB ICD2 và PIC6F628A rồi, ko chân nào sai và lỏng cả. Nạp qua USB port của máy tính xách tay. Có bác nào có cao kiến gì cho em thụ giáo với. Thanks in advance.

kinhaxac 27-06-2008 04:17 PM

bác có thể post chương trình cho em tham khảo được ko???

dark_electron 27-06-2008 04:50 PM

Em copy của người ta mà post làm gì bác. Bác muốn học từ Tutorial của Nigel thì dùng google search với từ khóa "Nigel Tutorial" là nó ra một đống, sau đó bác vào trang chủ của Nigel rồi tha hồ mà làm. Có từ hướng dẫn cơ bản đến nâng cao với IR và Wireless luôn. Bác có theo thì anh em mình làm cùng cho vui, có gì học hỏi lẫn nhau nhé. Thanks.

namqn 27-06-2008 06:19 PM

Trích:

Nguyên văn bởi dark_electron (Post 17081)
Hix sao bác giống em thế, em đang theo hướng dẫn của Nigel và mới làm cái Tutorial 1 sử dụng con 16F628A. Nạp chương trình tut1.1 thì PIC chạy ngon lành (chạy direct bằng cái dòng Release in Reset trong MPLAB), tuy nhiên khi chuyển sang bài tut1.2, Build all ngon lành, chạy SIM mọi thứ đều như mong muốn, nhưng nạp vào thì bị báo lỗi y như bác:
ICD0161: Verify failed (MemType = Program, Address = 0x18, Expected Val = 0x3000, Val Read = 0x2000)
Programming failed.
Em sợ chương trình lỗi gì đó mình chưa nắm hết nên quay trở lại nạp lại cái tut1.1 khi nãy chạy tốt, nhưng cũng không nạp được luôn và lại báo lỗi "Invalid target device" nữa mới đau đầu chớ.
Tức mình em thay một con chip 628A khác, nạp lại cái tut1.1 thì lại nạp ngon chạy ngon, nhưng nạp tiếp cái tut1.2 vào thì lại bị lỗi như con lúc đầu. Quay trở lại nạp tut1.1 cũng ngu ngu luôn. Hix, chắc cái mạch ICD2 này đốt 02 chú PIC của em rồi.
P/S: Em set FUSE cho nó như sau: __CONFIG _CP_OFF & _DATA_CP_OFF & _LVP_OFF & _BOREN_OFF & _MCLRE_ON & _WDT_OFF & _PWRTE_ON & _HS_OSC và dùng thạch anh 20MHz; chân cẳng em kiểm tra lại cắm đúng theo data sheet của MPLAB ICD2 và PIC6F628A rồi, ko chân nào sai và lỏng cả. Nạp qua USB port của máy tính xách tay. Có bác nào có cao kiến gì cho em thụ giáo với. Thanks in advance.

Bạn cho biết sơ đồ của mạch thử nghiệm ra sao. Với cấu hình của bạn, nếu dùng sơ đồ main board cho PIC16F628 của Nigel thì khả năng gặp vấn đề là rất lớn.

Thân,

dark_electron 27-06-2008 06:32 PM

1 Attachment(s)
Đây bác, em vẽ lại trên cơ sở hướng dẫn của Nigel và datasheet của 16F628A. Cái con LED2 ngoài là để em cắm vào port và test. Bác xem giúp em với nhé. Thanks.

namqn 27-06-2008 11:16 PM

Trích:

Nguyên văn bởi dark_electron (Post 17087)
Đây bác, em vẽ lại trên cơ sở hướng dẫn của Nigel và datasheet của 16F628A. Cái con LED2 ngoài là để em cắm vào port và test. Bác xem giúp em với nhé. Thanks.

Chân MCLR của bạn là ổn, không như trong sơ đồ của Nigel. Bạn vẫn không có sơ đồ đầu nối ICSP giữa PIC và ICD 2, do đó sơ đồ đã post có lẽ vẫn chưa phản ánh thực tế.

Bạn chạy thử ứng dụng bằng cách ra lệnh cho ICD 2 thả chân MCLR ra đúng không? Nếu chạy thử mạch một cách độc lập (không nối với ICD 2) thì sao?

Tôi không hiểu bạn làm sao biết được code của tutorial 1.1 chạy tốt (vì mắt thường làm sao nhìn được sự thay đổi trạng thái của LED với code đã có của Nigel).

Thân,

Múi giờ GMT. Hiện tại là 03:32 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam