PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Matlab-Simulink & Labview & 20-Sim (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=47)
-   -   giao tiep qua PCI de doc AD bằng Matlab (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=430)

hanhluckyly 16-05-2006 07:42 PM

giao tiep qua PCI de doc AD bằng Matlab

không biết có bạn nào đã làm cái này chưa nếu có thì bạn có thể chỉ mình cách làm được không hay cái project mẫu của bạn cũng được. Cám ơn rất nhiều :(

namqn 16-05-2006 10:18 PM

Bạn đang dùng card nào?
Đa số hãng sản xuất card giao tiếp PCI có cung cấp tài liệu và công cụ, trong đó một số được MATLAB hỗ trợ trực tiếp thông qua các blockset hay toolbox.

Không có thông tin thì làm sao giúp bạn được.

Thân,

thancongbao 16-05-2006 11:17 PM

PCI hơi khó đây !!!

Bằng VB được không bác !!!

hanhluckyly 17-05-2006 04:49 PM

Cám ơn anh namqn em chỉ mới nghiên cứu thôi thực sự hiện tại em không có cái card nào cả em tưởng giao tiếp với nó cũng giống như giao tiếp với cổng song song hay cổng nối tiếp hiện tại em chỉ mới mong muốn là có thể giao tiếp bằng cách xuất IO thôi nếu anh có project mẫu nào anh cho em xin với
hay anh có project cho cổng Com cũng được em sẽ cho PIC18F458 truyền dữ liệu lên máy tính vào trong Matlab để vẽ đồ thị cho nó realtime mục đích của em là để giao tiếp IO bằng Matlab để từ đó làm những cái khác to hơn. Cám ơn anh rất nhiều :(

hanhluckyly 20-05-2006 12:58 PM

help me!

1 Attachment(s)
có bạn nào biết cách viết hàm s-function trong matlab không. Mình có gửi kèm cái hình, cái hình có nền màu đỏ là khối mình muốn hỏi. mình muốn viết hàm s-function cho khối đó để biến đầu vào của nó là string sau đó string đó sẽ được biến đổi thành số integer để vẽ ra scope.

ami 20-05-2006 06:06 PM

Nếu bạn muốn giao tiếp để thu thập tín hiệu AD qua ngõ PCI cua Matlab, em e rằng hơi khó vì, những card và source code giao tiep AD có giá tương đối cao va ở VN cũng không thể mua được. Ngoài ra mặt mạnh của Mtalab là xử lý tính toán số, chứ không phải thu thập , đo đạc và xử lý tín hiệu như Lab View. Vì vậy, em có đề nghị bạn hãy thử sử dụng lab view (version 4 5 hay 6 deu OK). Ngoài ra bạn cò thể tự làm các công cụ đo, chuyển đổi AD bẳng ngõ PCI, hoặc giao tiếp RS-232, Parallel dựa trên cuốn "Đo lường & Điều khiển bằng máy tính" của Ngô Diên Tập.

Còn có trang web để tham khảo vấn đề bạn cần: http://www.epanorama.net/links/measu...ml#pcmeasuring
sub title "Using PC as a measurement instrument"

hanhluckyly 22-05-2006 02:27 PM

merci ami :)

Vững Bước 25-05-2006 07:40 PM

Trích:

Nguyên văn bởi hanhluckyly
có bạn nào biết cách viết hàm s-function trong matlab không. Mình có gửi kèm cái hình, cái hình có nền màu đỏ là khối mình muốn hỏi. mình muốn viết hàm s-function cho khối đó để biến đầu vào của nó là string sau đó string đó sẽ được biến đổi thành số integer để vẽ ra scope.

Bạn có thể đọc một s-function mẫu ở đây (Matlab 7):
- Vào Simulink Library Browser
- Chọn User-Defined Functions/S-Function Examples/M-files/Level-1 M-files/Times two (y=2*u) m-files/M-file:matlabroot...
- Trong đó người ta đưa ra một ví dụ về S-func với 1 ngõ vào và 1 ngõ ra.
Bạn có thế dựa vào đó và thay đổi phần nội dung của hàm là được. Tất cả các tham số khác không cần thay đổi. Nếu tăng số ngõ ra/vào thì bạn chỉ thay đổi ở tham số sizes.NumOutputs và sizes.NumInputs.

(Phải nói rằng S-Func của Matlab thật tuyệt, đừng mất thời gian vẽ các dây nối khi tính một biểu thức nào đó!)

Thân,

hanhluckyly 26-05-2006 10:28 AM

Cám ơn bạn Vững Bước rất rất nhiều đây đúng là cái mình đang cần lắm :)

HaiAu2005 27-05-2006 09:40 PM

Xin đọc cuốn "Nguyễn Phùng Quang (2005), MATLAB & Simulink dành cho kỹ sư điều khiển tự động, NXB KHVKT, Hà Nội, VN." trang 272-281 Hàm S (S-functions). Bạn đọc được tiếng Anh thì download cuốn Writing S-functions ở địa chỉ sau (hoặc trong online help trong MATLAB/Simulink của bạn):
http://www.mathworks.com/access/help...sfunctions.pdf
http://www.mathworks.com/access/help...lbox/simulink/

MATLAB/Simulink có thể dùng để nhận dữ liệu (data logging) và điều khiển thời gian thực (real time control) hoặc mô phỏng thời gian thực (real time simulation) qua DAQ (Data Acquisition Devices) qua cổng PCI. Nếu chỉ dùng MATLAB để nhận dữ liệu và vẽ đồ thị thì phải có thêm Data Acquisition Toolbox. Còn nếu muốn dùng Simulink thì phải có MATLAB/Simulink, Real Time Workshop, xPC Target (hoặc phần mềm tương tự có chức năng giống xPC Target). Cách nối thiết bị này như sau:

Host PC (MATLAB/Simulink, Real Time Workshop, xPC Target, COM hoặc C/C++ Compiler) <---> Serial Port (RS-232), Ethernet Network và với Wireless Network - dùng wireless network có thể phải dùng kết hợp với 1 số phần cứng và phần mềm của third-party) <--> Target PC (any PC, PC thông thường hoặc embedded PC như PC/104) <---> Plant (máy móc thiết bị).

Nếu bạn có xPC Target trong MATLAB/Simulink, bạn khởi động Simulink Library Browser và sẽ thấy xPC Target ở phần cuối cùng, bạn mở xPC Target sẽ có tất cả những DAQ (Data Acquistion) mà xPC Target hỗ trợ. Trong các DAQ có trong xPC Target thì xPC Target có hỗ trợ một số DAQ của hãng National Instruments (tôi thấy đã có đại diện ở VN) qua cổng PCI.

xPC Target của MathWorks có hạn chế là hỗ trợ khá ít DAQ do vậy sự lựa chọn phần cứng DAQ có khó khăn. Có thêm các hãng khác như www.xanalog.com (công ty này trước đây có sản phẩm ReaLOOP cho phép dùng Simulink model để nhận dữ liệu và điều khiển, bây giờ hãng này có thiết bị tốt hơn) và www.opal-rt.com của Canada có sản phẩm tương tự.

H.A.

militant 11-08-2006 10:10 AM

chào các bạn, mình thấy diển đàn đang thảo luận sôi nổi về matlab. Các bạn có biết làm cách nào để thu hình ảnh vào matlab bằng máy quay KTS không, và từ hình ảnh 2D đó ta chuyển mô phỏng thành hình ảnh 3D nhờ công cụ matlab nào

hanhluckyly 14-08-2006 09:14 AM

Chào bạn militant

Có một cách như sau và cách này mình đã từng làm rồi và chạy rồi nhưng cách nay đã khá lâu(3 năm)mình không đụng đến món này :
- Bạn vẽ một hình 3D bên Autocad sau đó save lại dưới dạng .3ds từng bộ phận của hình 3D của bạn
-Vào Matlab bạn vào simulink rồi vào hình như là Simmechanic rồi double click vào cái biểu tượng cái đó dùng để mô phỏng 3D bạn lần lượt import mấy cái hình (*3ds) của bạn vào
- Bạn kéo thả thêm mấy cái biểu tượng động cơ vào nữa.
- Nó được điều khiển theo nguyên tắc khớp cha điều khiển khớp con.
Mình biết nói như thế này vẫn chưa rõ lắm nhưng cái project ấy mình để đâu mất tiêu rồi bạn chịu khó tìm hiểu thêm.

vnrobot 31-01-2007 11:55 AM

Thanks for keywords : SimMechanic

VNArmy 17-02-2007 11:02 PM

Trích:

Nguyên văn bởi ami (Post 3028)
Ngoài ra bạn cò thể tự làm các công cụ đo, chuyển đổi AD bẳng ngõ PCI

Giao tiếp với cổng PCI kô đơn giản đâu. Bạn có thể từng làm card cắm vào khe ISA nhưng với khe PCI thì khác một trời một vực luôn.

To hanhluckyly: Mới đầu bạn có thể dùng loại giao tiếp qua cổng USB cho rẻ. Loại này so với loại cắm PCI, xét về mặt phần mềm, là như nhau nhưng giá thì rẻ hơn một nửa. Nói chung chơi với loại card này hơi tốn đấy nhưng được cái là dễ sử dụng hơn lắp mạch lấy.

NI USB-6008 12-Bit, 10 kS/s Multifunction Data Acquisition for USB do bên tôi nhập về có giá 230US$ (tranh thủ quảng cáo tí :D ).

Khi bạn mua card về thì nó có cung cấp 1 đĩa Measurement and Automation và tài liệu hướng dẫn. Bạn chỉ cần cài đặt theo đúng như hướng dẫn là xong phần driver.
Sau đó bạn vào LabVIEW, dùng thư viện DAQ do nó cung cấp để lấy dữ liệu. Phần xử lý và hiển thị thì trong LabVIEW có đày đủ luôn.
Ngoài ra, nếu bạn chỉ dùng card để đo, xử lý sơ sơ và hiển thị thì có thể dùng DasyLab cho dễ sử dụng.

minhoan 03-04-2007 10:52 PM

Xin hỏi các bác đã bác nào thiết kế thành công môt PCI card chưa?! Em mới tìm hiều mà chẳng biết đi từ đâu. Bác nào có tài liệu nói về vấn PCI thì post lên cho anh em tham khảo nhé. Thanks!

Múi giờ GMT. Hiện tại là 10:06 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam