PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Thực hành (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=20)
-   -   Mạch công suất!! (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1053)

bigtitan 16-04-2007 02:04 AM

Mạch công suất!!

Bác nào đi trước cho em hỏi tí nha.Em nghe nói về mạch công suất nhiều lắm rồi.Em cũng đã thấy,:confused: nhưng thật tình em ko biết nó là gì công dụng để mần chi.Cấu tạo như thế nào.bác nào có kiến thức về nó xin giúp em tí há:chỉ cho em tại sao mạch công suất lại như thế ạ(cấu tạo cơ bản đấy ạ)
Em xin đạ tạ.:)

hampic 04-10-2007 09:51 AM

Đơn giản gọi là mạch công suất vì nó có công suất lớn, thế thôi. Muốn điều khiển được những động cơ lớn, lò nhiệt lớn hay đại loại cái gì đó lớn, thì phải có mạch có thể chịu được dòng áp lớn đó mới chịu nỗi. Về cơ bản, nó cũng giống như mạch công suất nhỏ nhưng thông số linh kiện cao hơn. Mạch công suất cao thường dùng linh kiện công suất như mosfet công suất, thyistor, IGBT, Diac, Triac... để điều khiển.

Mr.Tran 11-06-2008 06:55 PM

mạch công suất là mạch có chứa các phần tử công suất như diode,tiristor,transitor,...gọi là phần tử công suất vì dòng qua đó thấp nhất là phải 15A.

namqn 11-06-2008 07:14 PM

Trích:

Nguyên văn bởi hampic (Post 11784)
Đơn giản gọi là mạch công suất vì nó có công suất lớn, thế thôi. Muốn điều khiển được những động cơ lớn, lò nhiệt lớn hay đại loại cái gì đó lớn, thì phải có mạch có thể chịu được dòng áp lớn đó mới chịu nỗi. Về cơ bản, nó cũng giống như mạch công suất nhỏ nhưng thông số linh kiện cao hơn. Mạch công suất cao thường dùng linh kiện công suất như mosfet công suất, thyistor, IGBT, Diac, Triac... để điều khiển.

Trích:

Nguyên văn bởi Mr.Tran (Post 16768)
mạch công suất là mạch có chứa các phần tử công suất như diode,tiristor,transitor,...gọi là phần tử công suất vì dòng qua đó thấp nhất là phải 15A.

Mạch công suất là mạch dùng để xử lý công suất, khác với mạch điều khiển là mạch dùng để thực hiện chức năng điều khiển.

Ổn áp 78L05 với dòng tải định mức 200 mA là mạch công suất, cho dù công suất danh định ngõ ra của nó chỉ là 1 W. Một mạch điều khiển động cơ dùng dsPIC chẳng hạn, có thể tiêu thụ công suất vài W (riêng con dsPIC30F6010A đã tiêu thụ đến 255 mA ở 5 V, tức là hơn 1 W, ở tần số thực thi lệnh 30 MIPS), nhưng nó vẫn không phải là mạch công suất.

Thân,

tdungk7 03-08-2009 02:14 PM

Trích:

Nguyên văn bởi thuytrang87 (Post 28320)
Xin Chao cac ban!

minh dang thiet ke mot mach cong suat, thiet ke on roi, bay gio minh muon hien thi cong suat ra led 7 doan. vi du nhu khi chinh bien tro thi cong suat se thay doi, ket qua thay doi se hien thi ra led 7 doan.

ban nao co kinh nghiem lam ơn chỉ cho minh voi! minh chan thanh cảm ơn!
Thuy Trang

Công suất tiêu thụ không phải do mạch công suất của bạn quyết định mà do tải quyết định, tải tăng giảm sẽ làm công suất tăng giảm theo, và bạn phải đo công suất tải đó để hiển thị lên LED 7 đoạn?

Nếu ý bạn đúng vậy thì bạn phải thực hiện 1 mạch đo công suất. Bạn có thể dùng mạch đo kết hợp với microcontroller như sau:

Nếu áp ra của bạn là cố định thì bạn chỉ cần đo dòng điện ngõ ra: có thể dùng cảm biến Hall hoặc dùng phương pháp điện trở Shunt, đọc giá trị điện áp đi qua điện trở shunt để suy ra giá trị dòng điện, nhân với điện áp ngõ ra ta có được công suất tải.
Phần còn lại hiển thị ra lED 7 đoạn: dựa vào giá trị đo được, tra bảng mã LED hoặc dùng IC giải mã led để đưa ra led. bạn có thể dùng màn hình lCD xuất ra cho dễ hơn.

Chú ý giá trị áp trên Shunt phải được tính toán nhỏ hơn giá trị ngưỡng đưa vào microcontroller (đọc bằng ADC chẳng hạn). Bạn cứ làm thử ko hiểu chỗ nào mình chỉ tiếp cho.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 11:28 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam