PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Giao tiếp USB, CAN, I2C, SPI, USART... (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=45)
-   -   Tập hợp các tài liệu về USB (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=467)

sinhluc 13-04-2006 03:15 PM

Tập hợp các tài liệu về USB

em đã biết làm được vói vi điều khiên 8051
nay muốn học pic de làm giao tiep USB, Em làm luôn voi dong pic18f4550 (cho nhanh,) co đc không hay la cứ phải bắt đầu voi f16
các bác cho lời khuyên

namqn 13-04-2006 08:06 PM

1 Attachment(s)
Trích:

Nguyên văn bởi sinhluc
em đã biết làm được vói vi điều khiên 8051
nay muốn học pic de làm giao tiep USB, Em làm luôn voi dong pic18f4550 (cho nhanh,) co đc không hay la cứ phải bắt đầu voi f16
các bác cho lời khuyên

Nếu học PIC thì học với con nào cũng được, vì chúng khá giống nhau về kiến trúc. Bạn sẽ ít khi dùng hết tất cả các ngoại vi, trừ khi bạn có một project lớn. Còn về giao tiếp USB, nó không đơn giản như cái cổng nối tiếp hay song song trong máy tính đâu, nó là cả một nghệ thuật. Bạn thử đọc tài liệu giới thiệu về USB dưới đây để có khái niệm.

Thân,

falleaf 24-06-2006 10:42 PM

USB Complete 3rd edition

http://picvietnam.com/download/Tutor...3rdEdition.pdf

bachelor1979 25-06-2006 11:09 AM

Trích:

Nguyên văn bởi falleaf

F xem lại coi tôi đã tải về được rồi nhưng khi mở ra (tôi dùng Acrobat 7.0) thì toàn báo lỗi thôi !
Thân !

falleaf 25-06-2006 05:09 PM

Mình mở ra được bình thường, có thể trong quá trình download của bạn, kết nối bị đứt, hoặc bị lỗi, cho nên bạn nhận được file có lỗi. Mình đã download thử và thấy nó rất bình thường.

Chúc vui

bachelor1979 25-06-2006 06:26 PM

Trích:

Nguyên văn bởi falleaf
Mình mở ra được bình thường, có thể trong quá trình download của bạn, kết nối bị đứt, hoặc bị lỗi, cho nên bạn nhận được file có lỗi. Mình đã download thử và thấy nó rất bình thường.

Chúc vui

Tôi đã download lại, dung lượng là 8,66M chắc lần này sẽ đọc được !
Thanks !

dohoangnam 20-07-2006 04:04 PM

Tài liệu thì nhiều vô số. Nhưng anh nào làm rồi làm ơn bớt chút thời gian POST lên theo kiểu "lịch trình". Nghĩa là qui trình anh đã làm để ra một sản phẩm ấy (sản phẩm có sự giao tiếp PIC với máy tính qua USB). Hướng tư duy, cách làm, bước thực hiện (tài liệu đính kèm) và code. Như vậy anh em mới dễ nhào dô lĩnh vực USB mà tôi cho là không hề dễ dàng này. Xin cảm ơn các thành viên có đóng góp không hề mệt mỏi cho kho tàng kiến thức cũng như sự tiến bộ của anh em!!!
Thân.

bien_van_khat 21-07-2006 01:28 AM

Nếu có thì 1 cái tut như vậy sẽ rất lớn, vì nó bao trùm quá nhiều: hiểu biết cơ bản về giao thức (đọc mấy chương của cái spec, mấy chương quyển usb complete + mấy chương usb design by example, thêm usb in a nutshell, + nghiền ngẫm nhiều ngày mới hiểu), cách để thực hiện giao thức đó trên pic 4550 (hoặc tương đương). Bạn thấy đó vấn đề quá lớn, do đó nếu bạn đã có hiểu biết phần đầu, và gặp khó khăn khi thực hiện phần thứ 2 thì mọi người có thể giúp bạn. Và từ những Q&A đó những người đi sau có thể dễ dàng hình dung 1 cách cụ thể hơn về công việc.

ntc 22-07-2006 11:23 PM

Trích:

Nếu có thì 1 cái tut như vậy sẽ rất lớn, vì nó bao trùm quá nhiều: hiểu biết cơ bản về giao thức (đọc mấy chương của cái spec, mấy chương quyển usb complete + mấy chương usb design by example, thêm usb in a nutshell, + nghiền ngẫm nhiều ngày mới hiểu), cách để thực hiện giao thức đó trên pic 4550 (hoặc tương đương). Bạn thấy đó vấn đề quá lớn, do đó nếu bạn đã có hiểu biết phần đầu, và gặp khó khăn khi thực hiện phần thứ 2 thì mọi người có thể giúp bạn. Và từ những Q&A đó những người đi sau có thể dễ dàng hình dung 1 cách cụ thể hơn về công việc.
Chính xác!

Đúng là viết một cái TUT về USB là chuyện không hề đơn giản.

Viết qua loa thì thiếu trước hụt sau, vì có quá nhiều các vấn đề và các chi tiết liên quan với nhau. Viết cho đủ thì tốt nhất là ... dich nguyên cuốn USB complete hay USB specification.

Làm được một ứng dụng nho nhỏ cũng không đơn giản, chưa kể đến việc nắm rõ và ứng dụng linh hoạt giao tiếp USB trong thực tế cũng không dễ.

haiktqs 30-11-2006 08:31 AM

USB voi PIC

help!help!
tôi thấy cái dòng PIC18 có thêm module giao tiếp USB hay quá.
tôi thường nghe các bác làm giao tiếp giữa PIC và PC qua đường truyền USB, không biết có bác nào giao tiếp giữa PIC với 1 cái USB (128Mb chẳng hạn) chưa?
Xin được chỉ giáo.Xin được chỉ giáo..
ah.các bác chỉ giúp em chỗ nào ( ở Hà Nội) bán dòng pic18 nhe!
Lính mới mong được sự dìu dắt.

lamhoang 07-02-2007 08:41 AM

giao tiep USB nhu the nao nhi

trong cac dong Pic thi loai nao co the giao tiep USB
minh su dung 16f876A
Loai nay co the giao tiep USB ko vay

namqn 07-02-2007 08:45 PM

Trích:

Nguyên văn bởi lamhoang (Post 7266)
trong cac dong Pic thi loai nao co the giao tiep USB
minh su dung 16f876A
Loai nay co the giao tiep USB ko vay

Những PIC sau có module giao tiếp USB:
PIC16C745/765
PIC18F4550/4455/2550/2455/4450/2450

PIC16F876A không có module giao tiếp USB, còn viết bằng firmware thì chắc hết chỗ cho chương trình ứng dụng.

Thân,

DKH 08-02-2007 01:44 AM

Mạch và firmware đây

Mạch nguyên lý+mạch in + firmware bạn thử coi xem khai thác được gì nhé
http://www.piclist.com/images/boards...77IO/index.htm

falleaf 09-02-2007 10:58 AM

Thêm một tài liệu nữa

1 Attachment(s)
Slide về thiết kế các thiết bị USB

windownsvista 10-03-2007 03:29 PM

Usb

Anh Nam có thể giới thiệu cho Em đường đẫn tài liệu về USB được không?
Em định làm giao tiếp thông qua cổng USB!
Cảm ơn Anh Nhiều!

Múi giờ GMT. Hiện tại là 02:20 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam