PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Giao tiếp USB, CAN, I2C, SPI, USART... (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=45)
-   -   Mới học PIC - hỏi về USB (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=422)

hungbkhn 17-12-2006 03:22 PM

ban thử với dll mình dịch xem có chạy ko, nếu báo lỗi gì thì post lên nhé, hì, sau phân tích tiếp, mình giờ ko có dk để thử

hungbkhn 17-12-2006 03:26 PM

1 Attachment(s)
zip lai moi gui duoc :)

hungbkhn 17-12-2006 03:42 PM

1 Attachment(s)
cái hồi nãy dịch bằng VC, cái này dịch bằng BC, bạn thử luôn cả 2 cái nhé :)

bien_van_khat 17-12-2006 05:27 PM

hix trưởng lão hungbkhn thông cảm, vì em ko làm vụ này, thấy bác đưa ra ý tưởng thì em thử vặn lại thôi, để xem em có hiểu đúng ý các bác ko, hay ý tưởng của bác ko khả thi. Do đó code của bác em ko thử được.

RedRose 18-12-2006 09:24 AM

Em down cả 2 file dll trên về chạy đều bị lỗi không chạy được.

"console.exe has encountered a problem and needs to close. We are sorry for the inconvenience."

hungbkhn 18-12-2006 11:27 AM

toi vua thu lai file dich bang BC++, no chay OK, chỉ có điều khi dịch lại hàm gọi ko dùng dấu gạch ở đầu "_" của hàm gọi.
Tôi cũng ko làm về cái món PIC này, chỉ là gần đây có việc phải dùng nên đọc một tí thôi, nhân tiện hỏi mọi người tí :) cho nhanh.
Tôi viết một đoạn lọc IIR, hoặc dùng mềm hoặc cứng.
Câu hỏi là:
- trên delphi có cái VCL nào ngon cho mình chọn tham số bộ lọc "online" (dùng bộ đệm), nếu có chỉ cho tôi với (share cho nhanh một ví dụ nữa thì tốt) :).
- dưới PIC18 thi giải pháp là gì ?
Thanks trước

falleaf 19-12-2006 12:09 AM

Bác làm nó chạy ngon rồi, bác cho một cái tutorial đi ạ :D

hungbkhn 19-12-2006 09:08 AM

hỏi một ngày vẫn ko ai giúp, nên đưa ra giải pháp thế này:
- trên PC tự viết với từng bộ lọc, mỗi lần thử lại phải tính, ko linh động lắm, có một người bảo dùng DCDSPFilter_v1.03_Source nhưng vẫn chưa đọc dùng thế nào, có bạn nào dùng rồi bảo tôi tiếp :)
- dưới PIC dùng AN 852, gọi asm từ C18, mình nhúng hàm lọc vào C là được (user manual).
cách 2 viết mỗi bằng C:
ví dụ bộ lọc 50Hz Notch:
O(n)=[4096*I(n)-6627*I (n-1)+4096*I(n-2)+6211*O(n-1)-3598*O(n-2)]>>12
Cách viết thứ 2 theo mọi người có đúng không, tôi chỉ hỏi ý về khả năng chạy thôi chứ không về hệ số :)

le vu 03-02-2007 11:42 AM

Tôi thâý mâý bạn chuyển tờ liêụ khó quá nên giơí thiêụ một trang chuyển taỉ vô tư và săn mở luôn cho diễn đàn
mediamax.com
USERNAME:picvietnam
PASSWORD:pic1234

txmvt4 08-02-2007 10:40 PM

Trích:

Nguyên văn bởi phamthaihoa (Post 2945)
Vui đây !

Bạn đã học đến PÍC8 thì bới móc gì tui, nhưng không sao, vậy mới vui.
Giao diện vật lý chuẩn RS232 trong 18F458 có và có trong mọi con PIC từ 18 chân trở lên. Nếu bạn tìm từ RS232 trong datasheet của PIC thì bạn chưa làm module này bao giờ, nó là bộ USART (ADDRESSABLE UNIVERSAL SYNCHRONOUS ASYNCHRONOUS RECEIVER TRANSMITTER).
Còn muốn hỏi USB khác RS232 ở chỗ nào, thì tui luôn sẵn sàng chat với bạn:thaihoa_tchya.

Về mặt tài liệu, thì chính tông võ học là quyển USB Spectification, của nhóm các nhà sản xuất Compaq, HP, Intel, Lucent, Microsoft, NEC, Philips đưa ra vào năm 2000.
Quyển thứ hai tui đánh giá là hay là quyển USB Complete của Jan Axelson.
Còn một quyển khác đọc cho vui là USB by Examples.

Bản bang Microchip có kha khá Appnotes về USB, cả code nguồn = HTPICC cho USB1.1 và code = C18 cho USB 2.0
Appnotes thì có: AN1003,AN950,AN956...

Về mặt công cụ, cần có PIC hỗ trợ USB, với USB 1.1 thì có dòng PIC16C745, còn USB2.0 thì có dòng 18F2455,2550,4455,4550.

Trình dịch thì cần có một trình dịch PIC hỗ trợ loại PIC mà bạn đang dùng: HTPICC18, CCS bản gần đây (tui không nhớ bản nào nó hỗ trợ USB), PicBasic Pro bản 2.46, Microchip C18 bản 2.0 trở lên.

Về đồ ăn sẵn thì có Easy HID (free) đi với PICBasic, CCS, Windriver của Jungo.

Về phát triển Driver trên Windows thì bạn biết cái nào viết cái ấy, C++,Basic,Delphi,C#, tui phát triển Driver = Delphi.

Có người nhờ tôi làm thiết bị đọc thẻ MMC, tui đã đọc nhưng chưa có đồ để thử, FAT thì thiên hạ đã có đồ ăn sẵn, còn nếu làm = NTFS thì tui xin đầu hàng cả hai tay.

Bàn được nhưng chỉ bàn nhưng cái bên trên, còn căn bản về PIC thì không nói đến.

Chúc vui :D

Chào bác ! Bac có bản PicBasic hay CCSC hoặc là 1 cái nào đó để viết Solo với thằng VB trong phần mềm Easy HID đó không? Gửi cho em với.
txmvt4@yahoo.com

tranhuyky 06-03-2007 10:25 AM

ví dụ về usb nè bà con

2 Attachment(s)
Chào các bạn,
Mình tìm được 1 ví dụ về usb, thấy hay hay nên post lên cho các bạn xem thử. ^_^
ps: phần HID là 1 keyboard usb, bạn nào làm thêm được phần cho nó boot được từ BIOS thì chỉ mình với nhe.

tranhuyky 06-03-2007 10:30 AM

keyboard usb truy xuất được trong BIOS và DOS?

Ví dụ HID ở trên viết về keyboard usb dùng lớp HID. Mình đã làm keyboard usb rồi, nó hoạt động bình thường trong windows, nhưng khi khởi động máy thì không truy xuất được vào BIOS và không vào DOS được( chỉ boot được trong windows thôi). Mình đã chỉnh 2 trường subclass và protocol là 1 rồi những vẫn không vào bios được.
Bạn nào biết giúp mình với.

phutrang 13-05-2007 09:33 AM

cho toi biet cau tao cua úb

namqn 13-05-2007 11:57 PM

Trích:

Nguyên văn bởi phutrang (Post 8635)
cho toi biet cau tao cua úb

USB là một chuẩn giao tiếp, nó không có cấu tạo. Bạn hỏi cho rõ ràng hơn, cấu tạo của host, hay của ngoại vi chẳng hạn. Bạn hỏi cấu tạo để làm gì? Người ta thường chỉ dùng linh kiện đã được sản xuất sẵn chứ không mấy ai quan tâm đến cấu tạo của ngoại vi hay host USB.

Thân,

hopeman 27-05-2008 03:27 PM

làm sao để con 18F4550 giao tiếp ở USB 2.0

mình đã làm giao tiếp USB HID cho con 18F4550 nhưng tốc đô truyền dữ liệu còn chậm quá, mình muốn làm nó chạy ở chế độ 2.0 full speed cho chuẩn HID này nhưng ko biết làm thế nào? bạn nào biết rồi chỉ mình với . khi viết code mình sử dụng các thư viện có sẵn của CCS

Múi giờ GMT. Hiện tại là 10:29 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam