PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Giao tiếp USB, CAN, I2C, SPI, USART... (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=45)
-   -   Mới học PIC - hỏi về USB (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=422)

bien_van_khat 28-05-2008 03:35 PM

Trích:

Nguyên văn bởi hopeman (Post 16552)
mình đã làm giao tiếp USB HID cho con 18F4550 nhưng tốc đô truyền dữ liệu còn chậm quá, mình muốn làm nó chạy ở chế độ 2.0 full speed cho chuẩn HID này nhưng ko biết làm thế nào? bạn nào biết rồi chỉ mình với . khi viết code mình sử dụng các thư viện có sẵn của CCS

Tốc độ truyền nhận dữ liệu thực tế phụ thuộc vào
+ Tốc độ bus
+ Tốc độ xử lý dữ liệu của đơn vị điều khiển.
Đối với 18F4550, tốc độ bus là full-speed
HID được thiết kế không nhắm vào mục đích tải dữ liệu tốc độ cao, về lý thuyết tốc độ tối đa là 64KBs. Để tăng tốc độ của HID bạn có thể tăng Endpoint buffer size tối đa là 64byte (mặc định là 8byte), giảm thời gian polling của host tối thiểu là 1ms.

Tuy nhiên như đã nói ở trên, tốc độ thực phụ thuộc rất nhiều vào quá trình xử lý dữ liệu của PIC.

lion 29-05-2008 07:55 AM

các bác nói về USB toàn cho người biêt' rồi
còn cho người mới học đoc mấy vụ này thấy ngất luôn !!!
chăng thấy Ví Dụ cụ thể gì cả

hopeman 29-05-2008 12:12 PM

tăng tốc USB HID

mình đã thử tăng buffer lên 64 và cũng đã để thời gian poilling xuống 1ms (mặc dù nó cảnh báo là ko được để nhỏ hơn 10ms :D ) nhưng thực sự là chưa tăng được đáng kể tốc độ truyền ( giờ này vẫn chậm hơn Com nhiều lắm ) . mình nhận thấy là chip mình đang chạy ở chế độ Full speed nhưng lại ở USB version 1.0 . mình nghĩ là vấn đề mấu chốt là ở trỗ làm sao để lên thành USB Version 2.0 ( vì con này có hỗ trợ 2.0 ) .còn về chuẩn HID thì mình thấy nó cũng cho chạy được 64Kb ở tốc độ Full Speed 2.0 mà , còn high Speed thì lên tận 40MB/s lận .BVK có biết làm thiết lập cái gì để nó chạy ở USB Version 2.0 hay ko?

hopeman 29-05-2008 12:29 PM

Trích:

Nguyên văn bởi lion (Post 16589)

bạn hãy nạp ngay ví dụ ex_usb_hid.c trong mục example của ccs vào là chạy rồi tìm cách chọc ngoáy nó là OK , tôi nghĩ đây là cách tiếp cận nhanh nhất vấn đề này :D

namqn 30-05-2008 06:40 PM

Trích:

Nguyên văn bởi hopeman (Post 16591)
mình đã thử tăng buffer lên 64 và cũng đã để thời gian poilling xuống 1ms (mặc dù nó cảnh báo là ko được để nhỏ hơn 10ms :D ) nhưng thực sự là chưa tăng được đáng kể tốc độ truyền ( giờ này vẫn chậm hơn Com nhiều lắm ) . mình nhận thấy là chip mình đang chạy ở chế độ Full speed nhưng lại ở USB version 1.0 . mình nghĩ là vấn đề mấu chốt là ở trỗ làm sao để lên thành USB Version 2.0 ( vì con này có hỗ trợ 2.0 ) .còn về chuẩn HID thì mình thấy nó cũng cho chạy được 64Kb ở tốc độ Full Speed 2.0 mà , còn high Speed thì lên tận 40MB/s lận .BVK có biết làm thiết lập cái gì để nó chạy ở USB Version 2.0 hay ko?

Full-speed 2.0 và full-speed 1.x khác nhau chỗ nào?

Thân,

lion 25-06-2008 11:14 PM

vấn đề là ở chỗ là các hàm mà CCS tạo ra được thiết lập như thế nào??? còn đi ăn sẵn thì tôi ko thích lắm . có chọc ngáy thì cũng khó mà hiểu được.

lion 25-06-2008 11:20 PM

có bác nào đọc datasheet cua USB rồi thì có thể nói cho em biết 1 số định nghĩa của nó ko .
VD : ping-pong , endpoint .......
mấy cái đinh nghĩa cua nó khó hiểu quá !!!

phamminhtuan 30-06-2008 04:50 PM

Trích:

Nguyên văn bởi lion (Post 16589)

Trích:

Nguyên văn bởi lion (Post 17048)
vấn đề là ở chỗ là các hàm mà CCS tạo ra được thiết lập như thế nào??? còn đi ăn sẵn thì tôi ko thích lắm . có chọc ngáy thì cũng khó mà hiểu được.

Trích:

Nguyên văn bởi lion (Post 17049)
có bác nào đọc datasheet cua USB rồi thì có thể nói cho em biết 1 số định nghĩa của nó ko .
VD : ping-pong , endpoint .......
mấy cái đinh nghĩa cua nó khó hiểu quá !!!

????? Hồi giờ mình xài toàn đồ "ăn sẵn" không, nhưng ít ra cũng tự làm được 1 cái mà không cần hỏi ai

hopeman 15-07-2008 12:13 PM

Trích:

Nguyên văn bởi phamminhtuan (Post 17170)
????? Hồi giờ mình xài toàn đồ "ăn sẵn" không, nhưng ít ra cũng tự làm được 1 cái mà không cần hỏi ai

thực ra thì mình nghĩ là nên tận dũng những gì đã có, cố gắng hiểu sâu được thì càng tốt
chứ giờ mà ngồi viết lại Windows thì đúng là vỡ ...hết cả răng :D

Múi giờ GMT. Hiện tại là 05:13 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam