PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Trao đổi ngoài luồng (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=22)
-   -   sử dụng cảm biến dòng như thế nào? (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=3565)

honen 19-02-2009 10:38 PM

sử dụng cảm biến dòng như thế nào?

Mình cần kiểm soát dòng điện ac trong khoảng 0 -> 250A. Mình có một cái cảm biến hình tròn (dạng cuộn dây, cần đo dòng điện thì luồn dây dẩn điện xuyên qua nó) nó ghi như sau:
PRI CUR 200
THRU NO 5A
CÓ AI BIẾT NHƯ THẾ NGHĨA LÀ SAO KG?

nếu muốn dùng PIC và cái cảm biến này để kiểm soát dòng điện thì làm thế nào? kg cần phải chính xác lắm, vd khi dòng điện quá 200A thì ngắt Relay chẳng hạn.

xin cảm ơn tới các thành viên đã quan tâm và trả lời câu hỏi của mình.

namqn 19-02-2009 11:18 PM

Trích:

Nguyên văn bởi honen (Post 22765)
Mình cần kiểm soát dòng điện ac trong khoảng 0 -> 250A. Mình có một cái cảm biến hình tròn (dạng cuộn dây, cần đo dòng điện thì luồn dây dẩn điện xuyên qua nó) nó ghi như sau:
PRI CUR 200
THRU NO 5A
CÓ AI BIẾT NHƯ THẾ NGHĨA LÀ SAO KG?

nếu muốn dùng PIC và cái cảm biến này để kiểm soát dòng điện thì làm thế nào? kg cần phải chính xác lắm, vd khi dòng điện quá 200A thì ngắt Relay chẳng hạn.

xin cảm ơn tới các thành viên đã quan tâm và trả lời câu hỏi của mình.

Cái vật hình xuyến (chứ không phải hình tròn) mà bạn đã mô tả là một máy biến dòng có dòng điện định mức sơ cấp là 200 A (trị hiệu dụng-rms), và dòng định mức thứ cấp là 5 A (trị hiệu dụng-rms). Như vậy tỷ số biến dòng là 40:1 (dòng sơ cấp bằng 40 lần dòng thứ cấp).

Cần chú ý là thiết bị này hoạt động ở trạng thái thứ cấp ngắn mạch (nếu không có mạch đo lường ở thứ cấp thì phải nối tắt 2 đầu cuộn dây thứ cấp).

Nếu dùng PIC để hiện thực mạch bảo vệ, bạn có thể dùng một điện trở nhỏ nối vào giữa hai đầu thứ cấp để chuyển dòng điện thành điện áp (xoay chiều). Sau đó có thể dùng mạch tách trị đỉnh (dùng peak detector, hoặc peak detection circuit để tìm với Google) của điện áp và đưa vào PIC để so sánh, rồi kết luận xem có quá dòng hay chưa để tác động relay.

Thân,

ketxanh 20-02-2009 02:40 PM

Biến dòng

Chào các bác, em cũng đang sử dụng một cái biến dòng của Đài Loan mà nhức đầu với nó cả tuần nay rồi. Thông số của nó như sau:
Sec current: 50A
Pri current :5A
Rate Burden: 15 AV.
Em kết nối như sau:
Giữa hai đầu thứ cấp (đầu K và L) em nối một con điện trở 1 ohm. Đồng thời đầu K em nối đến ngõ vào analog của Pic, đầu L em nối GND chung với Pic. Em đo và kiểm tra thấy các vấn đề sau:
1. Dòng sơ cấp phải trên 3A thì thứ cấp mới có tín hiệu
2. Tỉ lệ giữa dòng sơ cấp và dòng thứ cấp không đúng so với tỉ lệ là 10:1. em nghĩ thế này nếu dòng sơ cấp là 3A thì thứ cấp là 0.3A. vậy điện áp trên điện trở 1 ohm cũng phải khoảng 0.3V, như vậy khi đưa vào ADC 10 bit của Pic có Vref+ = 5V, Vref- = 0 thì kết quả ADC phải là 0.3*1023/5 =61. Em nghĩ máy móc là vậy có đúng không nhỉ?
các bác xem giúp em có vấn đề gì không ạ. Làm thế nào cho đúng bây giờ?

namqn 20-02-2009 05:13 PM

Trích:

Nguyên văn bởi ketxanh (Post 22797)
Chào các bác, em cũng đang sử dụng một cái biến dòng của Đài Loan mà nhức đầu với nó cả tuần nay rồi. Thông số của nó như sau:
Sec current: 50A
Pri current :5A
Rate Burden: 15 AV.
Em kết nối như sau:
Giữa hai đầu thứ cấp (đầu K và L) em nối một con điện trở 1 ohm. Đồng thời đầu K em nối đến ngõ vào analog của Pic, đầu L em nối GND chung với Pic. Em đo và kiểm tra thấy các vấn đề sau:
1. Dòng sơ cấp phải trên 3A thì thứ cấp mới có tín hiệu
2. Tỉ lệ giữa dòng sơ cấp và dòng thứ cấp không đúng so với tỉ lệ là 10:1. em nghĩ thế này nếu dòng sơ cấp là 3A thì thứ cấp là 0.3A. vậy điện áp trên điện trở 1 ohm cũng phải khoảng 0.3V, như vậy khi đưa vào ADC 10 bit của Pic có Vref+ = 5V, Vref- = 0 thì kết quả ADC phải là 0.3*1023/5 =61. Em nghĩ máy móc là vậy có đúng không nhỉ?
các bác xem giúp em có vấn đề gì không ạ. Làm thế nào cho đúng bây giờ?

Có lẽ bạn ghi nhầm, Pri current = 50 A, Sec current = 5 A, Rate burden = 15 VA. Chú ý cái Rate burden, đây là công suất biểu kiến tối đa mà biến dòng có thể cung cấp cho mạch tải phía sau.

Nếu bạn dùng điện trở 1 ohm thì công suất tiêu thụ ở dòng thứ cấp = 5 A sẽ là 25 W! Do đó, bạn nên chuyển sang dùng điện trở nhỏ hơn.

Những suy nghĩ của bạn là ổn, nhưng biến dòng thường không làm việc tốt với các dòng điện nhỏ (< 10% định mức). Nếu muốn đo lường thì bạn nên dùng current transducer thay vì dùng current transformer.

Thân,

ketxanh 20-02-2009 07:54 PM

Đùng là em bị nhầm hì hì... cảm ơn bác Nam, em sẽ thử với cái curent transducer. Mà hai cai đó có sài giống nhau ko bác?

namqn 20-02-2009 09:15 PM

Trích:

Nguyên văn bởi ketxanh (Post 22810)
Đùng là em bị nhầm hì hì... cảm ơn bác Nam, em sẽ thử với cái curent transducer. Mà hai cai đó có sài giống nhau ko bác?

Về mặt sử dụng thì biến dòng không cần cấp nguồn, còn current transducer cần được cấp nguồn (có thể là đơn cực, có thể lưỡng cực). Một điều quan trọng nữa: biến dòng không dùng được với dòng DC, còn current transducer thì dùng tốt với cả AC lẫn DC.

Thân,

anhtrung 06-05-2009 09:16 PM

Sơ đồ 55:
Cho một mặt bằng nhà máy cần xây dựng hệ thống thông tin công nghiệp như sau:

Chiều dài × chiều rộng của một ô là 25m × 25m
Số lượng cảm biến thu thập đại lượng vật lý trong toàn hệ thống:
S1: Cảm biến đo nhiệt độ: dải đo từ 0 đến 6000C
S2: Cảm biến đo áp suất: dải đo từ -0.1 đến 32 Mpa
S3: Cảm biến đo nồng độ: dải đo từ 0% đến 15%
S4: Cảm biến đo dòng điện: dải đo từ 0 – 500A
S5: Cảm biến đo lưu lượng: đường kinh 50mm; dải đo từ (flow span) 0.5-10 m/s
S6: Cảm biến đo mức: dải đo max 2.5 m
S7: Cảm biến đo tốc độ quay: dải đo 0 – 1500vòng/phút
S8: Cảm biến đo khối lượng : dải đo 0 – 30000kg

ai đó giúp mình với
mình sắp phải nộp đồ án rồi

traitimsat034 26-10-2009 10:02 PM

Trích:

Nguyên văn bởi namqn (Post 22811)
Về mặt sử dụng thì biến dòng không cần cấp nguồn, còn current transducer cần được cấp nguồn (có thể là đơn cực, có thể lưỡng cực). Một điều quan trọng nữa: biến dòng không dùng được với dòng DC, còn current transducer thì dùng tốt với cả AC lẫn DC.

Thân,

anh cho em hỏi em dùng biến dòng TI 100A/5A để lắp vào công tơ 3 pha loại gián tiếp 5A. trong khi đó dòng của em là 225A thì có vấn đề gì không? với lại cách tính điện trên công tơ của em như thế nào?

namqn 27-10-2009 10:43 AM

Trích:

Nguyên văn bởi traitimsat034 (Post 30592)
anh cho em hỏi em dùng biến dòng TI 100A/5A để lắp vào công tơ 3 pha loại gián tiếp 5A. trong khi đó dòng của em là 225A thì có vấn đề gì không? với lại cách tính điện trên công tơ của em như thế nào?

Biến dòng 100A/5A mà dùng cho dòng 225 A thì chắc là sẽ có vấn đề đó. Tính điện năng tiêu thụ thì tùy theo tỷ số biến dòng mà hiệu chỉnh kết quả thôi.

Thân,

conchoxu 03-11-2009 05:45 PM

6 Attachment(s)
@ namqn em mới mua ở chợ Nhật Tảo( Tâm frerrit C1) một số biến dòng của nec tokin. nhưng nó không có thông số cụ thể mà vào site của nec tokin tham khảo catalog thì mã hơi khác chút (có thể là sản phẩm mới ). Trên catalog của site: https://www.nec-tokin.com thì họ có các biến dòng mã : Ct -05 ; Ct - 06 ; Ct-07. Trong khi đó sản phẩm em mua ghi 06Y. mà nó cũng chẳng có nói gì về "rate burden" bác có kinh nghiệm về CT hướng dẫn cho em chút. Đo nguội trở kháng của nó khoảng 20 Ohm. Em có dùng trở 220 Ohm mắc ở đầu ra của CT rồi cho dòng (3.5 A - bàn ủi, đưa một dây qua lỗ của CT) dùng VDM đo được 164mV (đo ở chế độ AC). nhưng khi test với tải nhỏ như quạt điện hay bóng đèn neon. thu được điện áp ra không tuyến tính không biết nên xử lý sao.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 07:59 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam