PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Thực hành (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=20)
-   -   Hướng dẫn làm mạch in tại gia bằng hình ảnh (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=278)

thinhtien 13-09-2010 03:53 PM

anh em ai da co lam mach dong mo cua bang romote. help me!!
cho minh xin file mach in, code va huong dan cu the nhe!! cam on nhiu!!

luongngocthuytb 24-11-2010 12:00 PM

Trích:

Nguyên văn bởi laiquangtuyen (Post 32236)
bạn muốn quét bao nhiêu phím!
nếu muốn quét 16 hay 20 phím mà còn 2 hay 3,4,5 chân của port a thì cũng đựoc hết, có thể làm nhiều phím hơn nếu bạn thích.
kĩ thuật đọc phím này được ứng dụng rộng rãi trong các tivi màu bây giờ.
chẳng hạn tivi SONY của trung quốc, cả bàn phím menu,ok,vol+,vol-,ch+,ch- chỉ cần 1 chân đầu vào đọc adc, các phìm đựoc mắc nối với điện trở khác nhau tạo thành nhánh chia áp khác nhau.
Được rồi chứ!

Chất phủ xanh không phải là sơn thường. Bởi sơn thường dễ bị rửa sạch bằng butin, không cách điện , cách nhiệt => không có tác dụng bảo vệ mạch. Sơn phủ bản chất là một loại keo 2 thàn phần ( keo xanh và mot thành phàn là chất đóng rắn). Khi pha theo tỷ lệ phủ nên mạch in mang phơi nắng sẽ không bị rửa sạchbanwbg dung môi, cách điện cách nhiệt... bảo vệ mạch in. Ngoai ra mạch khi phủ xanh hàn thiếc không bi chạm chập sang chỗ khác mối hàn đẹp. Cái này ở VN mình không bán hoặc bán rất đắt ( khoảng 1,5tr/kg). Mình nhập về từ TQ khoảng 400K/kg dùng rấ tốt.

luongngocthuytb 24-11-2010 12:04 PM

Sorry pác laiquangtuyen bai viết của em chích dẫn cua pác nánhi90 " Màu xanh đó là sơn đó mấy bác, mấy bác chưa làm nó bao giờ a? "

luongngocthuytb 24-11-2010 12:05 PM

Trích:

Nguyên văn bởi nanshi90 (Post 38064)
Màu xanh đó là sơn đó mấy bác, mấy bác chưa làm nó bao giờ a?

Chất phủ xanh không phải là sơn thường. Bởi sơn thường dễ bị rửa sạch bằng butin, không cách điện , cách nhiệt => không có tác dụng bảo vệ mạch. Sơn phủ bản chất là một loại keo 2 thàn phần ( keo xanh và mot thành phàn là chất đóng rắn). Khi pha theo tỷ lệ phủ nên mạch in mang phơi nắng sẽ không bị rửa sạchbanwbg dung môi, cách điện cách nhiệt... bảo vệ mạch in. Ngoai ra mạch khi phủ xanh hàn thiếc không bi chạm chập sang chỗ khác mối hàn đẹp. Cái này ở VN mình không bán hoặc bán rất đắt ( khoảng 1,5tr/kg). Mình nhập về từ TQ khoảng 400K/kg dùng rấ tốt.

trungduc 22-12-2010 10:27 AM

Các bác cho mình hỏi tí :
Mình muốn khoan 1 dãy lỗ để cắm jumper bước 0.1 inch nếu khoan bằng tay không rất xấu và khó cắm vô mạch. Vậy các bác khoan thế nào có cái rập không? nếu có mua ở đâu?

begobook 11-02-2012 05:45 PM

* Quan sát trên mạch in có hai màu xanh (đậm, nhạt) để làm gì vậy?

* Muốn tìm hiểu đường đi của mạch điện trên bo mạch làm như thế nào? lần theo đường thiếc, kem hay phải làm sao?

Mình đã ngồi trước mạch in hàng giờ để tự tìm hiểu nhưng thật sự khó quá. Hy vọng mấy anh em trên forum hướng dẫn cụ thể.
Cảm ơn nhiều.

kophakochoi_199 30-03-2012 01:56 AM

giúp mình với

mình đang cần vẽ một mạch nhưng mình vẽ dc mạch nguyên lý rùi chưa vẽ dc mạch in bạn có thể giúp minh vẽ mach in dc ko? minh có mạch nguyên lý đây nè bạn giúp mình nhé
file:///C:/Documents%20and%20Settings/Linh_pro/Desktop/Snapshot_2012-03-27_114037.png

Múi giờ GMT. Hiện tại là 04:48 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam