PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Tiny Bootloader (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=67)
-   -   tại sao không nạp ct khác vào được sau khi nap ct BLD? (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=5875)

hongquyen 03-03-2010 09:07 AM

tại sao không nạp ct khác vào được sau khi nap ct BLD?

chào mọi nguời đặc biệt là anh Nam, sau khi em dùng BLD em bị 1 lỗi khó hiểu như sau:

truớc khi nạp ct BLD vào pic thì em đã cho nạp thử 1 chương trình đơn giản là chớp tắt led ở portd,(em dùng mạch nạp PG3B và dùng phần mềm là pic pgm-pic là 887) ct chạy đúng. rồi sau đó em nạp ct BLD vào pic và kiểm tra trên phần mềm tiny BLD xem nó có nhận diện chip hay kg, kết quả là kg được, sau đó em dùng cg chip đó, cg mạch nạp đó và cũng chuơng trình chớp tắt led đơn giản như trên nhưng.... lạ thay sau khi nạp vào pic thì led không chớp tắt như lần đầu tiên(trước khi nạp BLD vào pic) nữa(khi nạp ct này phần mềm trên máy tính vẫn báo là đã nạp thành công nhưng ct ứng dụng thì lại không chạy!!). nạp chip lần thứ 3 thì phần mềm báo là không detect được chip nữa mặc dù em đã thử hai phần mềm nhưng nó chỉ phát hiện đuơc mạch nạp chứ không nhận ra chip như là 887 trước . em đã kiểm tra lại các đầu nối ICSP từ mạch nạp tới chip và đảm bảo là không bị nhầm dây hay bị hở.em đã dùng 2 con pic rồi, nhưng kết quả kg có gì khác nhau cả

hic, em đã thức cả đêm để khắc phục lỗi này nhưng em...pó tay rồi, kính mong các anh, chị và anh Nam giúp em với.

em cảm ơn.

namqn 03-03-2010 11:28 AM

Bạn nhờ ai đó có các mạch nạp khác thử kiểm tra và xóa các chip PIC giúp bạn.

Tôi đã từng post một vài firmware cho PIC16F887, bạn có thể dùng chúng để kiểm tra mạch thử nghiệm của bạn.

Tập tin .rar của bạn bị lỗi (ở cả hai luồng), do đó tôi không kiểm tra được những gì bạn muốn nhờ kiểm tra.

Thân,

hongquyen 03-03-2010 01:45 PM

cảm ơn anh đã quan tâm đến câu hỏi của em, vậy em xin gửi lại file của BLD, anh coi lại giúp em anh Nam nhé.

em đã đổi lại thành file pic16f887_da sua.zip anh tải về xem lại giúp em với.

namqn 03-03-2010 02:23 PM

Trích:

Nguyên văn bởi hongquyen (Post 33804)
cảm ơn anh đã quan tâm đến câu hỏi của em, vậy em xin gửi lại file của BLD, anh coi lại giúp em anh Nam nhé.

em đã đổi lại thành file pic16f887_da sua.zip anh tải về xem lại giúp em với.

File mới cũng bị lỗi bạn ạ (bên trong file .zip đó không có gì cả).

Thân,

hongquyen 03-03-2010 11:42 PM

Trích:

Nguyên văn bởi namqn (Post 33806)
File mới cũng bị lỗi bạn ạ (bên trong file .zip đó không có gì cả).

Thân,

anh Nam ơi, anh coi lại chương trình winrar bên máy anh giúp em với, em nghĩ ct này bên máy anh có lỗi hay sao ấy ạ, vì em đã tải cả 2 file rar và zip này về (trên 1 máy tính khác) thì đều có file asm là em nén trong đấy anh ạ.

em cảm ơn anh đã giúp em.

namqn 04-03-2010 08:26 AM

Trích:

Nguyên văn bởi hongquyen (Post 33814)
anh Nam ơi, anh coi lại chương trình winrar bên máy anh giúp em với, em nghĩ ct này bên máy anh có lỗi hay sao ấy ạ, vì em đã tải cả 2 file rar và zip này về (trên 1 máy tính khác) thì đều có file asm là em nén trong đấy anh ạ.

em cảm ơn anh đã giúp em.

Tôi không dùng WinRar mà dùng IZArc (tôi vẫn dùng nó để nén và giải nén thành công rất nhiều file mà tôi đã upload và download).

Đúng là file .rar của bạn có tập tin .asm bên trong, nhưng khi giải nén bằng IZArc thì nhận được thông báo lỗi không thể tạo ra tập tin khi giải nén. Còn file .zip của bạn thì không thấy file nào trong nó cả.

Bạn có thể copy & paste code của bạn vào trong bài viết, dùng công cụ định dạng code của diễn đàn cho dễ nhìn:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=2610

Thân,

namqn 04-03-2010 09:47 AM

Tôi cho rằng code của bạn không có vấn đề gì. Như vậy cần tìm hiểu thêm cách thức bạn thao tác phần cứng có đúng hay không.

Bạn đã từng kết nối thành công giữa giao diện trên PC và PIC có Tiny Bootloader chưa?

Trình tự thao tác của bạn ra sao, nếu muốn kiểm tra xem giao diện của Tiny Bootloader kết nối thành công hay không với PIC?

Thân,

namqn 04-03-2010 09:25 PM

Trích:

Nguyên văn bởi hongquyen (Post 33824)
chào anh Nam.

đây là lần đầu tiên em thực hiện nạp ct cho pic bằng BLD và khi làm thì xảy ra hiện tượng như vậy.
đối với phần cứng, em làm như hướng dẫn trên trang web của tác giả tạo ra tiny BLD này về phần reset em dùng reset bằng tay. em đang cắm thử RS232 và pic trên testboard. và em đã kiểm tra kỹ các đầu nối, cũng như các dây dẫn từ cable rs232 đến đến max232 và từ nó đến pic đảm bảo là kg có gì nhầm lẫn hoặc sai sót. em cũng đã kiểm tra và kg nhầm lẫn giữa chân 2 và chân 3 của cable 232.

Nếu thạch anh kém phẩm chất, giá trị tụ tải không đúng, hoặc kết nối trên testboard không ổn định thì tốc độ xung clock cho PIC rất có khả năng không phải 12 MHz, dẫn đến sai lệch về tốc độ baud của module EUSART.

Thân,

Múi giờ GMT. Hiện tại là 04:46 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam