PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=29)
-   -   dsPIC Tutorial 3-Đọc ngõ vào và giao tiếp LCD (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=553)

namqn 12-03-2009 05:28 PM

Trích:

Nguyên văn bởi conglong (Post 23486)
Thây Nam cho em hoi câu nữa là em dung dsPic 30f2010 vậy thì dong lệnh khai báo không gian PSV có phải thay đổi địa chỉ không hả thầy ? nếu em để vậy thì khi biên dịch nó lại báo lỗi ! là không định địa chỉ như vậy được .
Em cảm ơn thầy nhiều !
Trân trọng !

Vị trí của bảng hằng số trong ROM phụ thuộc vào độ lớn của code chương trình (vì chương trình dịch sẽ đặt code chương trình chính, các chương trình con, và các chương trình xử lý ngắt ở trước bảng hằng số, nếu bạn theo cấu trúc chương trình ví dụ của tôi), chứ không phụ thuộc vào việc bạn dùng dsPIC nào (ở đây nói đến vị trí tương đối).

Một cách đơn giản để xử lý là bạn đặt bảng hằng số ở gần cuối bộ nhớ chương trình của dsPIC, bằng cách thay đổi địa chỉ trong phần address(). Chẳng hạn, với dsPIC30F2010 thì địa chỉ của từ nhớ cuối cùng trong flash là 0x1FFE, do đó bạn có thể dùng 0x1F00 cho bảng hằng số có dưới 128 phần tử.

Thân,

namqn 12-03-2009 05:30 PM

Trích:

Nguyên văn bởi thuyenld (Post 23487)
cho em hỏi hàm delay_ms(n) thì n max là bao nhiêu.
em đã thử với n>1000 thì thấy thời gian trễ lại nhỏ dần(ngược lại).

Hàm delay_ms(n) dùng hằng số ms_count = 125 để nhân với n, và đặt kết quả vào thanh ghi PR1 (là một thanh ghi 16-bit). Do đó, giá trị lớn nhất của n là 65535/125 = 524 (phần nguyên). Nếu bạn dùng giá trị n lớn hơn 524 thì chỉ có 16 bit thấp nhất của kết quả được dùng để đặt vào PR1, dẫn đến hiện tượng mà bạn đã thấy.

Thân,

conglong 13-03-2009 01:29 AM

Trích:

Nguyên văn bởi namqn (Post 23488)
Vị trí của bảng hằng số trong ROM phụ thuộc vào độ lớn của code chương trình (vì chương trình dịch sẽ đặt code chương trình chính, các chương trình con, và các chương trình xử lý ngắt ở trước bảng hằng số, nếu bạn theo cấu trúc chương trình ví dụ của tôi), chứ không phụ thuộc vào việc bạn dùng dsPIC nào (ở đây nói đến vị trí tương đối).

Một cách đơn giản để xử lý là bạn đặt bảng hằng số ở gần cuối bộ nhớ chương trình của dsPIC, bằng cách thay đổi địa chỉ trong phần address(). Chẳng hạn, với dsPIC30F2010 thì địa chỉ của từ nhớ cuối cùng trong flash là 0x1FFE, do đó bạn có thể dùng 0x1F00 cho bảng hằng số có dưới 128 phần tử.

Thân,

Dạ vâng . nó giờ ko báo lỗi chố đó nữa , mà lại báo lỗi ở hai hàng :
#define LCD_DAT _LATE
#define LCD_TRIS _TRISE
Nhưng nếu em thay hai hàng này bởi hai hang sau
#define LCD_DAT LATE
#define LCD_TRIS TRISE
thì không còn báo lỗi ở đó nữa (em đang dùng dsPIC30F2010) !
xin chỉ em với tại sao lại vậy , với lại nếu nạp chương trình này vào thì nó có chạy nhưng không chính xác , LCD không hiển thị những kí tự mình mong muốn.
Em cảm ơn thầy !
Trân trọng !.

namqn 13-03-2009 04:18 AM

Trích:

Nguyên văn bởi conglong (Post 23503)
Dạ vâng . nó giờ ko báo lỗi chố đó nữa , mà lại báo lỗi ở hai hàng :
#define LCD_DAT _LATE
#define LCD_TRIS _TRISE
Nhưng nếu em thay hai hàng này bởi hai hang sau
#define LCD_DAT LATE
#define LCD_TRIS TRISE
thì không còn báo lỗi ở đó nữa (em đang dùng dsPIC30F2010) !
xin chỉ em với tại sao lại vậy , với lại nếu nạp chương trình này vào thì nó có chạy nhưng không chính xác , LCD không hiển thị những kí tự mình mong muốn.
Em cảm ơn thầy !
Trân trọng !.

Mã nguồn đi kèm với tutorial của tôi cũng không có dấu "_" (underscore). Không rõ vì lý do gì bạn lại có những ký tự đó. Trong tập tin .h của dsPIC tương ứng chỉ có các khai báo với tên thanh ghi không có dấu "_".

Việc LCD của bạn không hiển thị không chính xác thì phải xem bạn khởi tạo và điều khiển LCD ra sao (đến giờ bạn chỉ đưa lên có một đoạn code liên quan đến hàm LCD_cmd4() thôi). Trong tutorial, tôi có ghi chú về trường hợp LCD mới, cần được khởi tạo đầy đủ (ở trang 10, về việc thực hiện quy trình khởi tạo đầy đủ như được nêu trong datasheet của HD44780U). Đề nghị bạn xem lại và đối chiếu với code của bạn.

Thân,

conglong 13-03-2009 12:40 PM

Trích:

Nguyên văn bởi namqn (Post 23489)
Hàm delay_ms(n) dùng hằng số ms_count = 125 để nhân với n, và đặt kết quả vào thanh ghi PR1 (là một thanh ghi 16-bit). Do đó, giá trị lớn nhất của n là 65535/125 = 524 (phần nguyên). Nếu bạn dùng giá trị n lớn hơn 524 thì chỉ có 16 bit thấp nhất của kết quả được dùng để đặt vào PR1, dẫn đến hiện tượng mà bạn đã thấy.

Thân,

Vậy thầy Nam cho em hỏi em muốn viết hàm delay có thể cho delay một khoảng thời gian >524 ms thì em phải làm sao hay là cũng dùng hàm đó nhưng gọi nhiều lần , vậy thì không pro chút nào đúng không thầy ,
em cảm ơn !
Trân trọng !

conglong 13-03-2009 04:10 PM

Trong TUTO này , thầy có dùng kí tự "\0" hình như là để nhận biết kết thúc một chuỗi cần hiển thị phải không thầy ? Thầy có thể nói rõ chố này dùm em được không? có phải đây là quy định của lập trình C ? ngoài ra còn có cách nào khác nứa không thầy ?
Em cảm ơn !
Trân trọng !

namqn 13-03-2009 05:20 PM

Trích:

Nguyên văn bởi conglong (Post 23514)
Vậy thầy Nam cho em hỏi em muốn viết hàm delay có thể cho delay một khoảng thời gian >524 ms thì em phải làm sao hay là cũng dùng hàm đó nhưng gọi nhiều lần , vậy thì không pro chút nào đúng không thầy ,
em cảm ơn !
Trân trọng !

Để làm trễ nhiều hơn nữa, bạn có thể cấu hình timer để sử dụng hệ số chia trước lớn hơn. Khi đó, số đếm tương ứng với 1 ms (ms_count) sẽ nhỏ hơn, và bạn sẽ có thể làm trễ với khoảng thời gian lớn hơn.

Việc làm trễ bằng cách gọi nhiều lần một hàm cũng không có gì là không pro.

Tuy nhiên, tôi viết các hàm làm trễ kiểu này chỉ cho mục đích làm trễ vài ms, chứ không dự định dùng nó để làm trễ vài giây, vì các hàm loại này sẽ block hoạt động của lõi xử lý trong vi điều khiển.

Thân,

namqn 13-03-2009 05:26 PM

Trích:

Nguyên văn bởi conglong (Post 23522)
Trong TUTO này , thầy có dùng kí tự "\0" hình như là để nhận biết kết thúc một chuỗi cần hiển thị phải không thầy ? Thầy có thể nói rõ chố này dùm em được không? có phải đây là quy định của lập trình C ? ngoài ra còn có cách nào khác nứa không thầy ?
Em cảm ơn !
Trân trong !

Đúng là tôi dùng ký tự "\0" để đánh dấu điểm kết thúc của chuỗi ký tự. Đây không phải là quy định của C, nhưng là một trong những format chuẩn của C. Nếu chuỗi của bạn là các ký tự ASCII, format này được gọi là ASCIIZ (ASCII zero).

Bạn có thể dùng nhiều cách khác nhau để nhận biết điểm kết thúc của chuỗi ký tự. Chẳng hạn, bạn có thể dành ra một byte ở đầu chuỗi để theo dõi chiều dài thực của chuỗi (kiểu string của Pascal), hay có thể dùng một ký tự điều khiển như "\r" hay "\n" (kiểu kết thúc dòng lệnh của một số ngôn ngữ scripting).

Tôi chọn dùng ký tự "\0" vì tập lệnh của dsPIC có sẵn lệnh so sánh với 0, do đó việc hiện thực sẽ hiệu quả hơn.

Thân,

conglong 13-03-2009 06:54 PM

Thầy Nam cho em hỏi: giả sử em đã có hàm hiện thị LCD là:
Void LCD_putstr(char *buffer)
Vậy em phải làm sao để hiển thị giá trị của một thanh ghi nào đó (ví dụ như thanh ghi PR1) lên LCD hả thầy?.
Em đã thử gọi như sau nhưng không được :

LCD_putstr(PR1) ;

Trong khi đó em gọi hàm này với đối số là chuối kí tự thì được.
Em cảm ơn thầy nhiều !
Trân trọng !

namqn 13-03-2009 08:24 PM

Trích:

Nguyên văn bởi conglong (Post 23530)
Thầy Nam cho em hỏi: giả sử em đã có hàm hiện thị LCD là:
Void LCD_putstr(char *buffer)
Vậy em phải làm sao để hiển thị giá trị của một thanh ghi nào đó (ví dụ như thanh ghi PR1) lên LCD hả thầy?.
Em đã thử gọi như sau nhưng không được :

LCD_putstr(PR1) ;

Trong khi đó em gọi hàm này với đối số là chuối kí tự thì được.
Em cảm ơn thầy nhiều !
Trân trọng !

Thanh ghi PR1 là một thanh ghi 16-bit, và được trình biên dịch xem như một số có kiểu int. Do đó, bạn không thể dùng nó làm đối số cho hàm LCD_putstr() của bạn.

Để hiển thị giá trị của thanh ghi này lên LCD, bạn cần chuyển giá trị int của nó thành một chuỗi ký tự. Với MPLAB C30, bạn có thể dùng hàm sprintf() để làm việc này. Ví dụ cụ thể với chuỗi buffer của bạn:
Code:

sprintf(buffer, "%d", PR1);
Sau lệnh này, buffer sẽ chứa chuỗi ký tự biểu diễn giá trị của PR1 trong hệ thập phân. Phần format ("%d") giống như của printf(), bạn tham khảo thêm về các option định dạng khác.

Thân,

silvadk2 16-03-2009 09:34 AM

Anh nam ơi, có một đoạn code thế này, em đọc nhưng chưa hiểu hết được, anh có thể giải thích cho em kỹ hơn không ?

// Function: LCD_CMD
// Description: Send command to LCD
// Input: Command code
// Output: None
//
//************************************************** *************************//
void LCD_CMD(unsigned char CMD)
{
// LCDdelayms(1);
unsigned char TempData;
LCD_RS = 0; //Dat che do xuat lenh
TempData = LCD_DATA & 0xFFF0; //Lay trang thai hien thoi cua LCD_DATA
LCD_DATA = TempData | (CMD>>4); //Xuat 4 bit cao
LCD_EN = 1; ShortDelay(); LCD_EN = 0; //Xung Enable
LCD_DATA = TempData| (CMD & 0x0F); //Xuat 4 bit thap
}
//************************* End of LCD_CMD *********************************//

//************************************************** *************************//
//
// Function: LCD_DATA
// Description: Send data to LCD
// Input: Command code
// Output: None
//
void LCD_DAT(unsigned char DATA)
{
unsigned char TempData;
// LCDdelayms(1);
LCD_RS = 1; //Dat che do xuat du lieu
LCD_DATA = TempData | (DATA >> 4); //Xuat 4 bit cao
LCD_DATA = TempData | (DATA & 0x0F); //Xuat 4 bit thap
}

Cám ơn anh nhiều !

mtuankct 16-03-2009 10:39 AM

Bạn chưa hiểu chỗ nào? Theo mình trong chương trình này có 2 chương trình con, cái thứ nhất
Code:

void LCD_CMD(unsigned char CMD)
{
// LCDdelayms(1);
unsigned char TempData;
LCD_RS = 0; //Dat che do xuat lenh
LCD_DATA = TempData | (CMD>>4); //Xuat 4 bit cao
LCD_DATA = TempData| (CMD & 0x0F); //Xuat 4 bit thap
}

dùng để gửi một lệnh lên LCD, mã lệnh được truyền vào bằng tham số CMD, LCD hoạt động ở chế độ 4 bit
Dòng LCD_RS = 0; là đặt chế độ xuất lệnh
Dòng TempData = LCD_DATA & 0xFFF0; là đọc trạng thái của LCD và đồng thời xóa 4 bít thấp của trạng thái đọc về bằng phép &
Dòng LCD_DATA = TempData | (CMD>>4); là xuất 4 bít cao của lệnh bằng cách sử dụng lệnh OR bit và lệnh dịch bít để thu được 4 bít cao vào vị trí của 4 bít thấp trong TempData đã xóa ở lệnh trước
Hàm ShortDelay(); là để tạo thời gian trễ đảm bảo đủ thời gian đáp ứng của LCD
các lệnh và hàm còn lại cũng tuơng tự thế thôi

silvadk2 16-03-2009 01:35 PM

cảm ơn bạn tuấn, các dòng lệnh thì mình cũng hiểu tàm tạm, nhưng, sử dụng chương trình con này thì mình chưa rõ lắm, ví dụ :

LCD_CMD(LCD_4B2L); //Dat che do giao tiep 4-bit, man hinh 2 dong

Thì nó xẽ hoạt động như thế nào?
Thank bạn nha!

mtuankct 16-03-2009 04:33 PM

Lệnh LCD_CMD(LCD_4B2L); chỉ là một lệnh gọi hàm mà tham số vào là LCD_4B2L, nghĩa là send đến LCD mã lệnh LCD_4B2L đây là một mã lệnh đã được định nghĩa trước bằng lệnh #define LCD_4B2L gia_tri; còn giá trị này bằng bao nhiêu thì bạn phải đọc lại phần LCD

silvadk2 16-03-2009 04:36 PM

uh, mình hiểu rồi, cảm ơn bạn nha !

Múi giờ GMT. Hiện tại là 04:14 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam