PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Giao tiếp cổng COM và LPT (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=44)
-   -   Giao tiếp RS232 trên PC (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=274)

ngohaibac 09-06-2006 11:50 AM

Có một số người bạn của tôi đã test chương trình ban đầu của tôi viết bằng VC++ trên nền VĐK 8051 thì thấy là truyền nhận là không có vấn đề gì cả với thạch anh 11.0592 MHZ.

Nên các bạn ai làm thêm về 8051 test lại chương trình và thông báo kết quả cho tôi nha.

Còn về chương trình viết với PIC sẽ xem lại xem vấn đề nằm ở đâu. Tôi đã xem và thấy rằng vấn đề không phải là mode truyền, vì bản thân dùng với Visual Basic với mode truyền đó không có vấn đề gì. Mong rằng vấn đề này tôi sẽ giải quyết nhanh trong thời gian sớm nhất :D.

Máy đang bị chết con CPU, đang bảo hành nên đang mượn máy khác dùng, chán quá. quả này mà die con CPU có mà bán nhà đi mà mua mất:D.

Chúc các bạn thành công.

hanhluckyly 09-06-2006 01:45 PM

chào bạn Ngo Hai Bac minh có 1 số góp ý với chương trình của bạn :
-Trong quá trình truyền của bạn hình như bạn chưa kết thúc truyền bằng ký tự 13 nên nó bị sai
-Trong sự kiện oncomm bạn nên có dòng UpdateData(true) ở dòng đầu tiên.
- Nếu trong quá trình PIC nhận bạn dùng lệnh getc() thì không cần kí tự 13 nhưng mà chỉ nhận được có 1 số à ban mà truyền số có 2 chữ số là treo PIC.
-Nếu trong quá trình PIC nhận bạn dùng lệnh gets(nhan) thì bắt buộc bạn phải kết thúc truyền bằng ký tự 13 nếu không là treo PIC.

Mong bạn sớm hoàn thành chương trình vì nó rất hay.

falleaf 09-06-2006 02:42 PM

Anh đã bỏ phần flash trong chữ ký của NHB đi rồi, vì lý do cái flash sẽ làm mọi người load trang web khá nặng. Chúc vui

ngohaibac 24-06-2006 02:11 AM

Chương trình về RS232 bằng API

1 Attachment(s)
Tôi upload file chương trình .exe của chương trình trong bộ MSDN để mọi người tham khảo.Tại đang dùng mạng theo dung lượng nên chưa upload hình minh hoạ lên cho các bạn được. Mình đang tiếp tục nghiên cứu để sớm đưa ra sản phẩm mới. Mình mới thi xong nên tập trung được hơn.

Chương trình tôi đã thử và chạy cực kì ngon lành. Khi bạn nhấn phím nào thì nó sẽ truyền luôn xuống cổng COM. Các dữ liệu nhận được sẽ hiển thị trên của sổ trắng.

Gửi Chính: cậu thử cái này xem giao tiếp với PIC thế nào nhé. Mình thử với dòng khác rùi.

Chúc mọi người thành công.

bachelor1979 24-06-2006 01:46 PM

Bạn NHB có thể upload mã nguồn của chương trình giao tiếp RS232 bằng API được không ?
Thân !!!

ngohaibac 24-06-2006 10:30 PM

1 Attachment(s)
Trích:

Nguyên văn bởi bachelor1979
Bạn NHB có thể upload mã nguồn của chương trình giao tiếp RS232 bằng API được không ?
Thân !!!

Mình upload source code cho các bạn đây. Bạn nào nghiên cứu nhanh hơn thì xin mời viết thành bộ code hay ho sử dụng các hàm do bọn Microsoft viết nhé.

Mình mới chỉ đọc qua mã nguồn và thấy rằng nó cực hay, sử dụng hầu hết các API để làm, không dùng các OCX tẹo nào cả. Khi các bạn đọc code nên kết hợp với tra hàm trong MSDN (bản 7 - 2001).

chúc thành công.

bachelor1979 24-06-2006 10:46 PM

Trích:

Nguyên văn bởi ngohaibac
Mình upload source code cho các bạn đây. Bạn nào nghiên cứu nhanh hơn thì xin mời viết thành bộ code hay ho sử dụng các hàm do bọn Microsoft viết nhé.

Mình mới chỉ đọc qua mã nguồn và thấy rằng nó cực hay, sử dụng hầu hết các API để làm, không dùng các OCX tẹo nào cả. Khi các bạn đọc code nên kết hợp với tra hàm trong MSDN (bản 7 - 2001).

chúc thành công.

Thanks NHB !
trước đây tôi đã dùng nhiều cách để giao tiếp với COM (bằng delphi, bằng LabVIEW ,....) nhưng thực sự ko khoái , viết bằng API vẫn hay hơn vì nó là của mình !!!!
Thân !

namqn 03-07-2006 08:15 PM

4 Attachment(s)
TTY.exe của Bắc gửi lên khi chạy trên máy của anh có lỗi, chưa thử với vi điều khiển nhưng giao diện của chương trình đã có 2 lỗi (xem hình gửi kèm).

Anh gửi kèm MTTTY.exe của Allen Denver (cũng của Microsoft), viết vào năm 1995, source code được cung cấp trong phần "Serial Communications in Win32" của MSDN (online). Nếu ai không lấy được source code thì có thể download từ file 4918.exe được gửi kèm.

Thân,

ngohaibac 04-07-2006 09:01 AM

Gửi anh Nam: chương trình đó chạy không có lỗi đâu anh ạ. 2 cái giao diện đó không phải là lỗi mà là 2 dialog: Setting và about của nó. Anh có thể lấy mã nguồn của nó ở trên để dịch lại xem ạ. Em đã test nó rùi và chạy ngon lành.

Cảm ơn anh đã cung cấp thêm một mã nguồn mới nữa. Em đang dùng lớp CSerialCom của codegunu.com. Mã nguồn viết bằng API, và tác giả công bố Public, chương trình viết không lớn và không có kiểm soát lỗi. Em đang dựa vào lớp này. Có thể sẽ phải bổ sung thêm vài hàm cho lớp đó trên cơ sở tham khảo các chương trình khác.

Em đã viết được truyền dữ liệu đi, một mảng kí tự rùi. Do tốc độ xử lý của vi điều khiển thấp nên mỗi lần truyền một character em delay 2ms. Anh thấy có ổn không ạ. Nếu tiến trình thuận lợi, đến cuối tuần này có lẽ em viết tạm ổn anh ạ.

Chúc anh và mọi người thành công.

namqn 04-07-2006 05:45 PM

Gửi Bắc: thời gian delay tùy thuộc vào tốc độ baud, và khả năng nhận dữ liệu của vi điều khiển. Chẳng hạn, dsPIC có bộ đệm nhận 4 ký tự (không kể thanh ghi dịch), do đó truyền liên tiếp 5 ký tự vẫn không gây ra tràn bộ đệm. Về tốc độ baud, với 9600 bps thì mỗi ký tự cần khoảng 1 ms để truyền, nhưng với 38400 bps chẳng hạn, thì thời gian đó chỉ còn khoảng 250 us.

Do vậy, chương trình giao diện nên cho phép điều chỉnh số ký tự được truyền liên tiếp, và thời gian delay giữa các loạt ký tự, như vậy sẽ linh hoạt hơn.

Chúc em thành công!

Anh quên chưa nói đến phần lỗi của TTY.exe. Trong hai cái dialog đó có lỗi hiển thị, cái thứ nhất có title hiển thị sai, cái thứ hai không hiển thị được thông tin hệ thống. Những lỗi này không ảnh hưởng đến việc truyền nhận dữ liệu, nhưng phần mềm đã được thử nghiệm mà còn những lỗi này thì khó thuyết phục người dùng.

Thân,

ngohaibac 11-07-2006 10:34 PM

Chuong trinh viet bang API

Xin gửi mọi người test hộ 2 chương trình sau.

Một chương trình dựa vào lớp CSerialComm. Chương trình này chưa được hoàn chỉnh trong nhận dữ liệu vì mình phải dùng hàm WaitCommEvent để nhận sự kiện. Mình đã tham khảo nhiều nhưng chưa viết xong được làm theo cac Thread.

Chương trình thứ 2 dựa vào Project của bọn nước ngoài ở đây đối tượng làm bộ đệm nên hoạt động tương đối chính xác. Mong các bạn cho biết ý kiến.

Quả này đang tìm nhà ở, mệt quá. Mong các bạn ở HN, có bạn nào biết có nhà cho thuê ở khu Minh Khai hoặc giữa BKHN và ĐH Dược giá khoảng 400k rộng một chút vì nhiều đồ, hơi thích riêng tư tí vì cần yên tĩnh( điện nước an ninh tốt) thì thông báo cho bọn mình với nhé. Nếu mà không tìm được nhà cửa hẳn hoi thì toàn suy nghĩ nhà cửa thôi mệt lắm làm sao mà viết được cái gì nữa. Mệt lắm, 2 hôm nay tìm nhà mãi. Mong anh em hảo tâm có chỗ nào ổn ổn giới thiệu cho mình. Làm ơn nhắn tin vào số máy của mình 0955 770725. Phải chăng là yêu cầu cao quá chăng. Hic hic mệt thật.

Mình chưa chụp hình nên chỉ upload file mong các bạn xem test với PIC xem nhé.

Không hiểu sao cứ login vào lại bị out liên tục,không upload file được.

Chúc các bạn thành công.

ngohaibac 14-07-2006 09:49 AM

Mình xin gửi các bạn các linh đến 2 project mà mình mới upload:

- Chương trình đầu tiên PJ2_API:
http://picvietnam.com/ngohaibac/My%2...32/PJ2_API.exe

- Chương trình giao tiếp thứ 2:

http://picvietnam.com/ngohaibac/My%2...SerialComm.exe

Gửi Chính: cậu test hộ tớ các phần mềm này với PIC nhé, có gì hỏi tớ nhé.

Chúc các bạn thành công.

kiethnt 24-09-2006 03:54 PM

help

Xin chan thanh cam on bai viet cua ban Bac, hien nay toi chi moi hoc Visual C++ nhung do de tai tot nghiep doi hoi toi phai viet 1 giao dien de truyen so lieu tu PC1 den PC2 bang RS232 standard. De toi mo ta so luoc ve de tai cua toi:
Toi dang dung 1 chuong trinh xu ly anh ten la Digiclops application programming interface tren PC1. Do do de chuyen cac thong so cua anh tu chuong trinh nay vao giao dien vua tao boi VS C++ sau do gui den mot PC khac. Xin ban chi giup toi phai lap trinh nhu the nao.
Toi da download chuong trinh cua ban tu forum nhung khong co file exe xin ban hay gui day du dum qua email: kiethnt@yahoo.com. Hoac ban hay sua chuong trinh that don gian nhat de toi co the tiep tuc lap trinh them cho phu hop voi yeu cau cua de tai
Chan thanh cam on su giup do cua ban

kiethnt 28-09-2006 12:29 AM

Ban Bac co quyen sach Serial port complete programming dang Pdf khong pỏt len dum minh dang rat can hoc de lam de tai

ntc 28-09-2006 11:17 PM

Đây nè.

http://rapidshare.de/files/23579994/...an_Axelson.pdf

:)

Bạn vào địa chỉ này, nhấn vào cái nút "FREE", sau đó đọc kĩ các thông báo ở các trang tiếp theo và làm theo là được. Nó kêu đợi thì phải chịu khó đợi.

Hehe, sinh viên bắt đầu vào mùa làm đề tài rồi đây. Mình cũng thế.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 11:53 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam