PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   PIC - Thiết kế và Ứng dụng (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=23)
-   -   Pic877 LM35DZ Led7seg (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=8975)

hein_ts 24-04-2011 10:18 AM

Pic877 LM35DZ Led7seg

2 Attachment(s)
Sau một thời gian nghiên cứu, tham khảo ý kiến các bác, mình đã cơ bản hoàn thiện sản phẩm này. Trên tình thần không giấu ...dốt và những thứ đã làm được, em đưa tất cả các tài liệu liên quan lên đây, trước là để các bác đóng góp cho em, hai là đáp ứng yêu cầu một số bạn đã gửi tin nhắn qua Y! cho em hỏi về code led 7 đoạn. Rất mong nhận được lời góp ý của mọi người. Đây là sản phẩm đầu tay của em mà hjhj.
Có 2 vấn đề em muốn trao đổi:
- Liệu mạch còn có thể đơn giản hơn và giá thành thấp hơn không?
- Liệu độ chính xác có được tăng cao hơn hay không?

Theo em vấn đề thứ nhất là: có thể nếu sử dụng loại VDK vừa đủ số chân, tính năng yêu cầu( tham khảo trong luồng PIC mới học...). Riêng cái led 7 là đã rẻ nhất rùi nên chắc không giảm được nữa( 8K so với cái LCD 65K lận đó).
Vấn đề thứ hai là tăng độ chính xác. Bình thường ta đã mặc định lấy V chuẩn là VCC 5V. Đối với LM35DZ thì đo từ 0 -->100 độ C. giá trị điện áp là từ 0 --> 1V. Tại sao ta không lấy V chuẩn là 1V ở chân AN3? Nếu như thế thì giá trị đọc được là 1023/100=10,023 giá trị ADC cho một độ C đấy nhé?
Em chỉ có những ý kiến như vậy, mong các bác chém nhẹ tay hehe.

phanlamdien 25-04-2011 11:51 PM

Trích:

Nguyên văn bởi hein_ts (Post 44285)
Sau một thời gian nghiên cứu, tham khảo ý kiến các bác, mình đã cơ bản hoàn thiện sản phẩm này. Trên tình thần không giấu ...dốt và những thứ đã làm được, em đưa tất cả các tài liệu liên quan lên đây, trước là để các bác đóng góp cho em, hai là đáp ứng yêu cầu một số bạn đã gửi tin nhắn qua Y! cho em hỏi về code led 7 đoạn. Rất mong nhận được lời góp ý của mọi người. Đây là sản phẩm đầu tay của em mà hjhj.

Theo em vấn đề thứ nhất là: có thể nếu sử dụng loại VDK vừa đủ số chân, tính năng yêu cầu( tham khảo trong luồng PIC mới học...). Riêng cái led 7 là đã rẻ nhất rùi nên chắc không giảm được nữa( 8K so với cái LCD 65K lận đó).
Vấn đề thứ hai là tăng độ chính xác. Bình thường ta đã mặc định lấy V chuẩn là VCC 5V. Đối với LM35DZ thì đo từ 0 -->100 độ C. giá trị điện áp là từ 0 --> 1V. Tại sao ta không lấy V chuẩn là 1V ở chân AN3? Nếu như thế thì giá trị đọc được là 1023/100=10,023 giá trị ADC cho một độ C đấy nhé?

Đề tài này đã quá cũ rùi... có thể dùng PIC 12 đơn giản hơn.

pstin 13-06-2011 06:14 PM

Mạch đó là đơn giản nhất rồi đó!!!. Tui thấy nên khuếch đại áp lên khoảng 3.mấy lần!!!. Dùng module led 3x7!!! Như thế thì bạn có thể hiển thị số "."của nhiệt độ!!! ví dụ như 28.1; 28.2 độ!!!!
Khuếch đại đảo bằng LM358 thì điện áp ra tối đa cỡ 3.88 volt.
LM741 thì có thể ra Vcc 5V.
Đo nhiệt độ chính xác cỡ 0.1 thì mới tương đối "chiên nghiệp".!!!!!!!!!!!!

hein_ts 14-06-2011 02:12 PM

Hjhj. Làm kiếm tiền nên thế thôi. Với lại họ yêu cầu không cao. Sai số 5 độ kia mà. Còn cần chính xác 0.1 thì tui đã nói trên rồi. Giá linh kiện đã đắt nhưng cái hộp nhựa kĩ thuật với cái mặt cắt CNC kia cũng gần bằng giá rồi đó. Làm nguyên lý xong thì thấy dễ, đến lúc làm mạch in và thi công số lượng lớn bằng phương pháp thủ công mới thấy oải. Nghĩ là đơn giản, nhưng khi làm mới học được nhiều điều bổ ích! Nhưng xin khoe với các hạ là mình chưa làm toi con PIC nào từ lúc nghịch tới giờ. hjhj

httv_hut 21-06-2011 03:33 PM

Trích:

Nguyên văn bởi hein_ts (Post 44285)

bạn cho cụ thể cái tên của linh kiện cần tìm không. mình mới học nên muốn làm theo của bạn. mình muốn mô phỏng trong proteus nhưng mà k biết tìm linh kiện thế nào. tks for sharing!

hein_ts 01-07-2011 01:15 PM

Hjhj, một con LM35DZ, PIC16F877A(nghiên cứu), Led7 đoạn.
Chương trình này khi bạn mô phỏng trong PRTU thì phải để thời gian quét dài lên thì mới thấy được, khi chạy thật nạp thật mới điều chỉnh bạn nhé!

pstin 03-07-2011 06:15 PM

Dùng mạch giải mã led 7 đoạn

1 Attachment(s)
- Tui nghĩ nhiều khi cũng nên dùng IC giải mã led 7 đoạn, ưu điểm là "lợi được" số chân VDK, code hiển thị rất đơn giản, với con VDK "an toàn" hơn!!!!!!!!!!! lý do là hầu như không có dòng chạy vào VDK!!!!!!!!!
- Nếu bạn dùng 8 con led 7 đoạn trong đó có 4 con vừa hiển thị chữ và số thì 4 con còn lại buộc phải dùng IC giải mã thui, nếu không thì thiếu chân rùi!!!!!!!.
- Mạch trên dùng con PIC16F88 hoặc con PIC "cùi hơn" cũng OK!!!!!!!!!!!
- Mạch 74LS47 ở dưới đó!!!!!!!!!!

hein_ts 06-07-2011 01:16 PM

thanks

1 Attachment(s)
Cảm ơn bác đã nhắc nhở.
Mạch thật của em dùng con F72, 28 chân vẫn còn dư nhiều lém, đủ để cho bác quét nhiều led hơn, em quét mãi mà có thấy cháy đâu? (với trở 330om vẫn hiển thị đẹp). bác quét nhiều led hơn vẫn vậy thôi có điều phải giảm thời gian quét xuống. Nếu như bác nói thì mình phải cần bao nhiêu con giải mã cho 1 led? Chắc là ít ra cũng phải một con/ 1 số. Nếu dùng giải mã quét thì khác nào dùng pic quét mà mạch gọn gàng hơn rất nhiều sao? Vấn đề ở đây em muốn nói là Kinh tế và kĩ thuật. hjhj. Bổ xung mấy con tran là mạch của em có thể quét cho bác 11 led 7 đoạn không có dấu chấm, nếu có chấm thì là 10. (chẳng biết có đùng không nữa)

pstin 09-07-2011 11:18 AM

Hì, tại cái mạch của bạn chưa sử dụng các nút nhấn và điều khiển các thiết bị nên ít bị tốn chân VĐK thôi!!!!!!!!
Quét càng nhiều con led thì led sẽ bị nhấp nháy càng nhiều.
Bạn đã xử lý phần chớp nháy led khi thay đổi nhiệt độ chưa?.
Mạch bền thật sự là cho nó chạy liên tục trong vòng 5 năm mà ko die là ok chứ vài tháng thì ăn thua gì!!!!!!!!.

hein_ts 11-07-2011 11:41 PM

Hajja! Vậy là bác chưa đọc code của em roài. Đọc xong hiển thị, hiển thị cong mới đọc tiếp.
Bác nhín thấy có hai nút bấm chưa nhỉ, còn cái vụ mà nó nối với cái rơ le, điều khiển các loại khi cần thiết, từ nồi cơm, bình nóng lạnh đến phích nước,... chứ em đâu chỉ chế tạo nó cho một công việc cụ thể. Còn cái vụ chạy 5 năm liên tục kia thì em thấy mùi gió thơm quá. Nếu các công ty máy tính bảo hành 5 năm thì bác thấy thế nào? Em sẽ bảo hành sản phẩm của em trong vòng 2 năm, như họ thôi. Vì nó quá chi là đơn giản với trình độ như của bác mà.
Báo cáo bác là em có lắp cho ông cụ một cái vào máy làm kem, làm đá. Trong môi trường ẩm ướt thế mà nó trụ qua nổi một mùa rồi thì chắc với điều kiện bình thường nó cũng sẽ bình thường thôi. Nhỉ

hein_ts 11-07-2011 11:42 PM

à, Bác nghĩ gì khi cái màn hình ti vi nó quét đến tận mấy trăm đường trên một phần 24 giây kia?

pstin 13-07-2011 03:35 PM

Hì, vui thôi, chứ người ta bán 4 x led 7 đoạn đấu chung là để quét led mà!!!!! Làm mạch càng đơn giản càng hiệu quả là chuyên nghiệp rồi, thêm phức tạp mắc tiền mà cũng không đem lại lợi ích bao nhiêu.
Cái màn hình tivi thì mình không so sánh với người ta được, người ta dùng led "xịn" mà.
Còn cái chuyện nhấp nháy led là khi nhiệt độ dao động liên tục, ví dụ như từ 28->29, rồi từ 29->28 trong thời gian ms thì con led đơn vị bị nhấp nháy giữa số 8 và số 9, nhìn không rõ con gì luôn, ý là vậy!!!!!!!!!!!

hein_ts 18-07-2011 02:44 PM

hjhj. Bác vẫn chưa đọc code rồi. Em làm cho nó cái hàm hiển thị, thực thi xong cái hàm này phải mất khoảng 1s. Tức là trong khoảng thời gian đó nhiệt độ thay đổi thì số cũng chẳng nhảy được. Sau đó mới đọc một lần rồi lại hiển thị. Nếu có nhảy thì cũng phải mất 1s. Đây là nhảy số chứ không phải nháy led bác nhé. Ý là vậy!!!!!! hjhj.
Vụ quét thì nói thế thôi chứ nó phụ thuộc nhiều cái chứ bác nhẩy?

pstin 18-07-2011 06:55 PM

Hì, ý tui là nó cứ đọc giá trị liên tục để "nhanh chóng" điều khiển những thứ khác!!!!!!!!!! nhưng phần hiển thị thì vẫn "đâu ra đó"!!!!!!!!!!
Còn bác làm mất khoảng 1s thì khi xử lý vấn đề gì đó nó "chậm quá".
Chưa kể là kéo dài thời gian delay từng con led nó làm nhấp nháy nhìn nhức đầu lắm!!!!!!!!!hic.

hein_ts 15-08-2011 11:04 AM

Bác lại vẫn chưa đọc code rồi, cái này chủ yếu điều khiển nhiệt độ. Nó không như cái sever muốn cái là phải làm ngay mà ở đây, nhiệt độ thay đổi theo quán tính. Ví dụ bác muốn kích cái rơ le chẳng hạn. Bác có cần cái rơ le nhảy 20ms một lần không ạ. Chắc chắn là không roài, nhanh hỏng lắm, lại còn gây nhiễu nữa. Một bình nước chẳng hạn, ta có thể làm cho nhiệt độ nó tăng rất nhanh, khoảng 1 độ/1s được không ạ. Xin thưa là có, nhưng chẳng ai làm thế. Một cái ấm 2700W 3 lít cũng phải mất gần 10 phút. Đó là tăng, còn khi giảm mà không có tác động (máy lạnh, quạt mát...) thì xin thưa là cả tiếng đồng hồ còn chưa hết nóng vì nó còn phụ thuộc vào môi trường truyền nhiệt kia. Số hiển thị luôn chuẩn, không nhức mỏi mắt. Hoạt động trong thực tế đảm bảo. Và bác nên nhìn vào thực tế nhiều hơn khi đã đọc nhiều vấn đề lý thuyết
Bác post nhiều bài thăng cấp nhanh rồi, bây giờ sẽ nâng cao chất lượng bài viết chứ nhỉ?
Thân
Hein_ts

Múi giờ GMT. Hiện tại là 07:39 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam