PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Công nghệ robot (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=50)
-   -   Robocon 2006 (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=383)

angel 19-03-2006 10:22 PM

cach che tao robo

ai co the giup tui phan nay ko .toi thich nhung chua hieu biet lam

pb1 19-03-2006 11:26 PM

Bạn đang ở đâu?, nếu bạn ở Hà Nội thì bạn nên đến trường ĐHBK Hà Nội để nhìn thấy tận mắt những con robot đang được thực hiện thì khi đó bạn có thể tự bắt đầu những ý tưởng về robot của bạn.

chúc vui

vodanh3 13-04-2006 02:11 AM

chào mọi người.mình vừa xem robocon của bkhn thi đấu.mình thấy rất phục.
cho mình hỏi là:động cơ như thế nào ??mà nó có thể chạy nhanh và chính xác đến thế. mình rất thích phần động cơ đó
bạn có thể cung cấp tài liệu về động cơ đó cho mình tham khảo được ko???
cảm ơn nhiều

falleaf 13-04-2006 10:35 AM

Robocon 2006

Vì F không chủ trương lắm về việc cổ động thành viên tham gia robocon, vì theo F robocon chỉ là một cuộc chơi. Trên đời có nhiều thú chơi, có những thú chơi "hợp thời trang", nhưng có những thú chơi "vui lâu". Có lẽ F là người thích chơi vui và vui lâu.

Vậy nên mọi người vào đây thảo luận trong này, không ra ngoài thảo luận nhé.

Chúc vui

pb1 13-04-2006 12:51 PM

bạn sử dụng loại động cơ nào?

vodanh1 14-04-2006 12:28 AM

hì hì
mình cũng ko biết.vì mình thấy con robocon tự động của trường bách khoa
chạy rất nhanh và lại có thể chinh xác tuyệt đối.Trong khi các con của đội khác thì chạy vừa chậm lại ko chính xác.mà mình chưa biết 1 tí gì về robocon cả.
mình muốn tìm hiểu tại sao trường bkhn lại có thể chạy tốt như thế.
mình thấy rất khâm phục họ
thật tuyệt vời(mình ko phải là sinh viên bk đâu)

idiot 14-04-2006 10:42 AM

về động cơ thì có các động cơ như sau hay được các sinh viên sử dụng:
động cơ đề(của xe máy) giúp cho robo tăng tốc nhanh trong quãng ngắn,thường dùng cho robo đánh cọc trung tâm
động cơ pitman để quay động cơ đẩy quà,động cơ di chuyển của robo dò đường.
động cơ gạt nước để kẹp quà của robo bằng tay.
Ngoài ra có các động cơ cực khỏe dùng để quạt của HVKTQS.Các động cơ này tốc độ cực lớn và phải tự tìm

vodanh1 14-04-2006 08:07 PM

cảm ơn bác
nhưng bác có thể nói rõ hơn 1 tí ko??
ví dụ như ten của động cơ ấy và
nếu động cơ mà chạy nhanh thế thì làm thế nào để có rheer chính sác đến mức tuyệt đối như vậy.và chắc là họ dùng lập trình c hả bác hay la assembly
thank

vodanh1 14-04-2006 08:11 PM

bác cho hỏi 1 tí là:
các động cơ cực khỏe dùng để quạt của HVKTQS có tên là gì vậy??
bác có biết chỗ nào mua các động cơ ấy ko??
em lên trợ trời thì em thấy ở đấy bán các đồ điện tử ko đảm bảo lắm.
năm ngoài em còn bị họ bóp cho rất thậm tệ...thảm hại lắm bác ạ

idiot 14-04-2006 09:20 PM

Động cơ đề thì vào hàng xe máy nào chả có.thường dùng là động cơ đề của xe dream
Động cơ để đẩy quà,động cơ di chuyển của robo tự động là động cơ pitman.muốn chọn động cơ khỏe,nhanh thì chọn loại có bộ phận giảm tốc.nói chung là bạn cứ túm thật chặt lấy đầu động cơ rồi cho chạy thử,nếu thấy không giữ được là tạm ổn
Động cơ quạt của học viện ktqs toàn loại khó tìm,có cả loại được lấy ra từ máy bay.nói chung toàn loại kinh khủng.hàng đặc chủng mà
sinh viên làm robo toàn mua chợ trời thôi.đảm bảo hay không thì do mình chọn cả thôi,cửa hàng nào chả như nhau.họ phát giá bao nhiêu cứ bớt đi 1/2,rắn vào.
Linh kiện điện tử thì lên Hàn Thuyên,269 hay 279 Đội Cấn
lập trình thì dùng asem là chủ yếu
động cơ nhanh mà dừng chính xác thì tùy từng đội,mỗi đội có một cách riêng.nhưng đa số năm nay dùng phanh cơ,tức là đo một đoạn dây dài bằng đoạn đường muốn đi.một đầu dây buộc vào trục bành,một đầu buộc vào chân phanh,khi nào chạy hết đoạn đường trục bánh sẽ kéo căng dây làm chân phanh hạ xuống-->xe dừng
còn robo dò đường chạy chính xác là do mạch,do đèn led,do sân thi đấu là xanh hay sân đỏ....năm nay dò đường công nhận bách khoa làm tốt thật nhưng về độ nhanh các trường gần như nhau cả.

vodanh1 15-04-2006 08:53 AM

cảm ơn bác nhé
nhưng mà mua động cơ xe máy thì có đắt quá ko hả bác????
em cũng biết 1 chỗ mua linh kiện điện tử là:ở hàng trống
còn loại sensor dò đường thì sao hả bác???
như nhau hết hả bác??
và giá thế nào hả bác????

idiot 15-04-2006 11:37 AM

giá cả như sau:
động cơ xe máy của tàu là 64.000,của Honda là 520.000
động cơ pitman khoảng 100.000
sensor dò đường mua loại 120.000-150.000 (vỏ màu vàng)
Cửa hàng linh kiện điện tử ở hàng trống đã chuyển lên Hàn Thuyên lâu rồi.
Nói chung là mua ở chợ trời cũng ổn thôi,không đáng ngại đâu.
Có vẻ như bạn địng sang năm thi robo a?có gì cứ hỏi mình sẽ trả lời hết sức

vodanh1 17-04-2006 09:21 AM

rất cảm ơn bác
em cũng rất thích thi.Nhưng bác có biết ko??
trường em ko tạo cho 1 tí diều kiện nào cả. về tiền và thời gian,ngay cả bọn đi thi vòng loại với các trường khác nhưng bị trượt thì nhà trường cũng chẳng ủng hộ gì cả (mãi mới cho 500.000d) chán lắm .mà về phần kỹ thuật cũng ko giúp gì bọn em cả.
mà mang tiếng là 1 trường lớn đấy
hì hì chán lắm bác a.
dù sao rất cảm ơn bác đã giúp đỡ .mong bác giúp nhiều nhiều

idiot 17-04-2006 01:37 PM

vậy là trường nào thế???
theo mình biết năm nay có Bách Khoa,HVKTQS,Đại học quốc gia,thủy lợi,giao thông là các trường lớn thôi
nói chung là các bạn nên thông cảm với nhà trường,mà trường nào cũng thế thôi,qua được vòng loại ở trường mới được trường cho một chút để nâng cấp robo.Chứ lúc đầu làm thì không xin được gì đâu.
Về chơi robo thì phải chấp nhận hi sinh tiền bạc,thời gian,sức khỏe,kể cả học tập...đôi khi là cả người yêu....

vodanh1 17-04-2006 07:54 PM

hì hì
bác nói đúng đấy
em học giao thông bác ạ
cảm ơn bác đã động viên,em có thể hỏi bác học trương gì năm thứ mấy ko ạ???? em học năm thư3 rồi nhưng chẳng biết gì bác ạ
mong bác chỉ bảo

Múi giờ GMT. Hiện tại là 09:56 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam