PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Cảm biến (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=18)
-   -   Cảm biến hồng ngoại (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=211)

thaychua 23-11-2005 11:11 AM

Cảm biến hồng ngoại

Tôi đã làm cảm biến hồng ngoại loại thu phát chung. Dùng IC 555 để phát và IC 567 để thu nhưng khi mua mắt thu có loại thì thu được có loại thì không. Cho tôi hỏi có phải là mỗi loại mắt thu có tần số thu khác nhau phải không?

Trần Quốc Đạt 29-11-2005 11:59 AM

ko đâu mạch này tui cũng đã làm rồi chạy cũng hơi bị hay nó có thể chọn tần số đúng ko nào nhưng bi nhiễu bởi ánh nắng mạt trời hình như là ko chạy hay sao đó. còn mắt nhận hả tui chon loại led thu 5ly đen đó con này thu hơi bị mạnh đó còn chuyện nhận được hay ko thi do con phát mà đặc biệt quan trọng là góc phát đó.

lamhoang 07-05-2006 06:53 PM

Bạn có share sơ đồ mạch led phát thu bằng hồng ngoại được không.
Nếu bạn bận thì cho cái link nào liên quan đến vấn đề đó cũng được
Thank a lot!

nguyenphong 15-06-2007 10:48 PM

đúng Bạn ơi Có Thể Cho Mình Xin Sơ đồ Nguyên Lý được Ko Vậy ? Xin Cám ơn Nhiều

bk_future 14-07-2007 06:00 PM

Mạch thu phát hồng ngoại thì có đấy bạn vào bài này mà xem nha ,có down file đính kèm về và xem.
http://www.picvietnam.com/forum/show...0058#post10058

tintin123 14-09-2007 05:40 PM

Hỏi về cách xác định Pinout của IR receive module

Tôi có IR receive nhưng không tìm được datasheet của nó. Có bạn nào biết cách xác định chân của nó không Vcc, GND, Out?
Nhờ mọi người chỉ giúp!

bk_future 17-09-2007 04:57 PM

Bạn phải nói rõ IR Receive của bạn thuộc loại 3 chân hay 2 chân ? và nó là bóng photodiode hay là 1 kit tích hợp ?

tdm 17-09-2007 05:43 PM

Trích:

Nguyên văn bởi Trần Quốc Đạt (Post 1055)
ko đâu mạch này tui cũng đã làm rồi chạy cũng hơi bị hay nó có thể chọn tần số đúng ko nào nhưng bi nhiễu bởi ánh nắng mạt trời hình như là ko chạy hay sao đó. còn mắt nhận hả tui chon loại led thu 5ly đen đó con này thu hơi bị mạnh đó còn chuyện nhận được hay ko thi do con phát mà đặc biệt quan trọng là góc phát đó.

cho hỏi mạch của bạn thu được khoảng cách bao nhiêu.nếu được 0,8m thì bạn bán cho tôi một mạch. mail của tôi :HUUMINH73@YAHOO.COM

tintin123 19-09-2007 12:10 AM

Pinout cua IR receive

Trích:

Nguyên văn bởi bk_future (Post 11434)
Bạn phải nói rõ IR Receive của bạn thuộc loại 3 chân hay 2 chân ? và nó là bóng photodiode hay là 1 kit tích hợp ?

Cảm ơn ban đã quan tâm! IR receive của mình là loại 3 chân mình đã tìm được cách xác định các chân của nó.

bk_future 19-09-2007 05:31 PM

Cảm biến 3 chân thì mình biết có 1 loại là tích hợp nó cũng giống con 2 chân 1 chân nguồn,1 chân tín hiệu và 1 chân mass.
Xác định bằng cách dùng đồng hồ điện đo trở giữa chân tín hiệu hoặc chân nguồn lớn,trờ giữa chân tín hiệu và chân nguồn thấp.
Còn có nhiều loại cảm biển 3 chân khác nhưng loại này hay gặp,bạn thử xem

tintin123 20-09-2007 05:00 PM

Xác định chân IR receive modul

1 Attachment(s)
Trích:

Nguyên văn bởi bk_future (Post 11481)
Cảm biến 3 chân thì mình biết có 1 loại là tích hợp nó cũng giống con 2 chân 1 chân nguồn,1 chân tín hiệu và 1 chân mass.
Xác định bằng cách dùng đồng hồ điện đo trở giữa chân tín hiệu hoặc chân nguồn lớn,trờ giữa chân tín hiệu và chân nguồn thấp.
Còn có nhiều loại cảm biển 3 chân khác nhưng loại này hay gặp,bạn thử xem

Bạn có thể nói rõ cách của bạn được không? minh vẫn chưa hiểu và không rõ bạn để ở thang đo gia trị bao nhiêu?
Còn cách của mình (lượm ơ trên mạng) dùng phương pháp thử sai thôi thấy phức tạp hơn cách của bạn. Mắc IR receive (loai có 3 chân Vcc, GND, Data) nao mạch (mạch không phức tạp lắm). Sau đó chĩa một cái remote vào và bám 1 nút nào đó nếu thấy LED trên mạch sang là mắc đúng (binh thương thi led nay tắt).

bk_future 20-09-2007 06:39 PM

Bạn đã hiểu nguyên lý của cảm biến chưa,nếu hiểu thì sẽ tự tìm ra cách nhận biết chân thôi !!!
-Cảm biển quang nào cũng có cấu tạo như diode hoặc transistor cực góp hở !!! dùng đồng hồ đo giá trị đệnt trở giữa 2 chân bất kì !!!
-Nếu giữa 2 chân đó có trở cao thì cực dương chắc của đồng hồ điện đang mắc vào GND còn cực âm của đồng hồ đang mắc vào 1 là chân vcc 2 là chân tín hiệu.
-Nếu gặp trường hợp trên thì lấy dây đang nối với gnd ra và đấu vào chân còn lại,nếu có giá trị điện trở thấp thì 2 chân bạn đang đấu chắc chắn có 1 chân vcc và 1 chân tín hiệu

-Tom lại điện trở giữa 2 chân GND và Vcc hoặc tín hiệu nếu phân cực nghịch thì có điện trở cao.

Còn nếu ko thì dùng cái mạch của bạn đã post lên sẽ hiệu quả hơn nhưng làm phức tạp hơn
Chúc vui

kien1997_2028 06-04-2011 09:31 PM

mình thấy bài viết của bạn rất hay và có ích cho mình rất nhiều
mong bạn có nhiều bài viết hay như thế nữa
chúc bạn thành công trong sự nghiệp
chào bạn

kien1997_2028 06-04-2011 09:40 PM

bạn nào có thể chỉ dùm mình chỗ bán IC SL 486 ở Hà Nội được không ?
mình cảm ơn trước

stupid11 10-05-2011 11:14 PM

Múi giờ GMT. Hiện tại là 11:59 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam