PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Các ngôn ngữ lập trình khác (CCS C, HT PIC,...) (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=12)
-   -   Hỏi cách xử lý chương trình bằng chạy hàm phục vụ ngắt EXT_isr (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=3269)

tdungk7 07-12-2008 10:53 PM

Hỏi cách xử lý chương trình bằng chạy hàm phục vụ ngắt EXT_isr

Khi lập trình bằng CCS PIC, với PIC 16F877A, em có một vấn đề như sau:

chương trình chính main() gọi lặp lại vô tận một chương trình con lap() (bằng cú pháp while(true)). chương trình con lap() có gọi các hàm delay dùng tạo sóng.

Em muốn khi ngắt xảy ra (được phục vụ bằng chương trình EXT_isr) thì PIC rẽ đến một chương trình con dacbiet(), và thoát khỏi tất cả các chương trình con đang được chạy kể cả chương trình lap(), sau khi dacbiet() chạy xong thì hàm main() lại chạy lại từ đầu.

Do đó, trong chương trình EXT_isr, em dùng lệnh goto của C hoặc ASM để rẽ nhánh đến chương trình dacbiet() vô điều kiện. Mô phỏng cho thấy chương trình chạy đúng với yêu cầu.

Tuy nhiên khi dùng lệnh goto: các biến tạm của chương trình trước ngắt là lap() chưa được xóa, các biến stack của EXT_isr cũng chưa được xóa (rẽ vô dacbiet() ngay lập tức mà).
Vậy chương trình chạy đến một lúc nào đó sẽ bị tràn stack và lỗi. (ko biết em lập luận có đúng ko vì em cũng chưa ngồi đợi mô phỏng đến lâu vậy)

Xin các bác giải đáp giúp em và có phương pháp nào chặt chẽ logic hơn không ạ

em xin cám ơn các bác đã đọc

namqn 07-12-2008 11:21 PM

Không rõ thực ra bạn đang muốn hiện thực điều gì, nhưng bạn đang hỏi cách đưa PIC về trạng thái reset sau khi thực hiện xong chương trình con dacbiet(). Như vậy, tôi cho rằng ở cuối chương trình con dacbiet() thì bạn có thể dùng lệnh reset mềm của các PIC lõi 14-bit (mà PIC16F877A là một trong số đó). CCS C cung cấp một hàm để làm việc đó, tên là reset_cpu().

Thân,

tdungk7 07-12-2008 11:56 PM

Trích:

Nguyên văn bởi namqn (Post 21217)
Không rõ thực ra bạn đang muốn hiện thực điều gì, nhưng bạn đang hỏi cách đưa PIC về trạng thái reset sau khi thực hiện xong chương trình con dacbiet(). Như vậy, tôi cho rằng ở cuối chương trình con dacbiet() thì bạn có thể dùng lệnh reset mềm của các PIC lõi 14-bit (mà PIC16F877A là một trong số đó). CCS C cung cấp một hàm để làm việc đó, tên là reset_cpu().

Thân,

Em cám ơn thầy Nam, dù chưa được gặp thầy bao giờ nhưng em rất kính và mến thầy hihi (em khóa 2004, lúc đó chắc thầy vừa đi du học).

Ý của em ngắn gọn như sau: làm sao để khi chương trình ngắt phục vụ xong, thì con trỏ PC không trỏ lại về địa chỉ đang thực hiện ngay trước khi ngắt (lưu trong stack), mà trỏ đến một vị trí khác do mình chọn. Và phải xóa được biến đếm stack trước khi reset cpu về 0000h.

Nếu thực hiện lệnh reset_cpu() như thầy nói thì vẫn bị tràn stack (mô phỏng cho thấy tràn rất nhanh), còn thực tế thì không chạy đúng yêu cầu.

Giờ giải pháp làm sao ạ? Nhờ thầy và các bạn giúp em với

namqn 08-12-2008 03:38 PM

Trích:

Nguyên văn bởi tdungk7 (Post 21220)
...

Ý của em ngắn gọn như sau: làm sao để khi chương trình ngắt phục vụ xong, thì con trỏ PC không trỏ lại về địa chỉ đang thực hiện ngay trước khi ngắt (lưu trong stack), mà trỏ đến một vị trí khác do mình chọn. Và phải xóa được biến đếm stack trước khi reset cpu về 0000h.

Nếu thực hiện lệnh reset_cpu() như thầy nói thì vẫn bị tràn stack (mô phỏng cho thấy tràn rất nhanh), còn thực tế thì không chạy đúng yêu cầu.

Giờ giải pháp làm sao ạ? Nhờ thầy và các bạn giúp em với

Tôi ít dùng PIC16, nên không nhớ rõ có lệnh reset trong tập lệnh hợp ngữ hay không. Tôi vừa xem lại thì thấy PIC16 không có lệnh này trong tập lệnh hợp ngữ, do đó CCS C sẽ phải giả lập thao tác reset bằng cách đặt PC = 0x0000. Tuy nhiên, thanh ghi con trỏ stack không thể đọc/ghi trong PIC16. Do đó, CCS C đã không thể xử lý stack trước khi đặt PC = 0x0000 khi thực thi hàm reset_cpu().

Bạn có các lựa chọn sau:

1. Trình bày vấn đề gốc, chứ không hỏi cách hiện thực một giải pháp bất khả thi bằng phần mềm với PIC16.

2. Chuyển sang một PIC18 có sơ đồ chân tương thích với PIC16F877A. PIC18 có lệnh reset trong tập lệnh hợp ngữ, và hiện thực thao tác tương đương với reset bằng chân MCLR. Ngoài ra, con trỏ ngăn xếp của PIC18 cũng có thể đọc/ghi.

3. Hiện thực giải pháp trên của bạn bằng một phần cứng cho PIC16.

Thân,

namqn 18-12-2008 07:35 PM

Trích:

Nguyên văn bởi namqn (Post 21229)
Tôi ít dùng PIC16, nên không nhớ rõ có lệnh reset trong tập lệnh hợp ngữ hay không. Tôi vừa xem lại thì thấy PIC16 không có lệnh này trong tập lệnh hợp ngữ, do đó CCS C sẽ phải giả lập thao tác reset bằng cách đặt PC = 0x0000. Tuy nhiên, thanh ghi con trỏ stack không thể đọc/ghi trong PIC16. Do đó, CCS C đã không thể xử lý stack trước khi đặt PC = 0x0000 khi thực thi hàm reset_cpu().
...

Các vi điều khiển PIC16 tầm trung cải tiến (Enhanced Mid-range), tức là các PIC16F1xxx sẽ bắt đầu ra mắt vào quý 1 năm 2009, đã được bổ sung các cơ chế để hỗ trợ việc thực hiện reset từ phần mềm. Tập lệnh hợp ngữ đã được bổ sung lệnh RESET cùng một số lệnh khác nhằm hỗ trợ tốt hơn cho việc hiện thực các RTOS trên PIC16.

Thân,

Múi giờ GMT. Hiện tại là 05:19 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam