PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   PIC - Thiết kế và Ứng dụng (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=23)
-   -   Xin cùng trao đổi pic18f4331 (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=436)

minhpic 22-05-2006 06:26 PM

Xin cùng trao đổi pic18f4331

Có đàn anh nào đã nghiên cứu modul QEI của pic18f4331 xin cùng trao đổi, đàn em đang sử dụng modul này để dk động cơ DC.

aichacha_fighting 18-06-2006 05:50 PM

chào bạn,mình dg dùng con 18f4431 để dk đông cơ nè,có j bọn mình cùng trao đổi nhé

falleaf 18-06-2006 07:14 PM

Mọi người cùng viết về nguyên lý của module này lên nhé. Mỗi lần học và viết lại, sẽ tích luỹ được khá nhiều, và người khác có thể hỗ trợ kiểm tra, bổ sung...

minhpic 20-06-2006 09:41 AM

Đồng ý là thế nhưng mình thấy hình như mọi người quan tâm đến vấn đề này hơi ít đấy.

falleaf 20-06-2006 11:45 AM

Thực sự rất nhiều người quan tâm, nhưng một thực tế cho thấy rằng mọi người vẫn chưa có thói quen viết. F không thể viết tất cả mọi điều được, mà cũng chẳng biết hết mọi điều để viết, cũng như không có đủ thời gian để viết.

PIC18F4331, 4431 là con PIC mang nhiều kỷ niệm đối với picvietnam đấy. Nhờ con PIC này mà F và bác BA quen nhau đó :).

Nếu như các bạn nghiên cứu nó, viết về nó, cá nhân F ủng hộ rất nhiều. Tuy vậy, thời gian này, diễn đàn chưa hoàn thiện các module cho 877A, F dành ưu tiên cho nó là một, hai nữa là, diễn đàn còn có lĩnh vực về điều khiển và robotics, cũng cần phải chú ý hoạt động cân bằng, đó cũng là lý do vì sao F không dành thời gian nhiều cho nó được. Bạn hãy dành thời gian viết trước một vài đoạn, và mọi người sẽ hưởng ứng thôi, chúng ta làm công việc lá cờ đầu, chủ động làm trước, kêu gọi sau.

Chúc vui.

linhnc308 05-07-2006 02:04 PM

Chào a F. Lâu rồi mới lại vào diễn đàn. Vừa hay thấy có bài về con 4331, vừa qua cũng có làm việc với con này. Phải công nhận là nhờ có bộ QEI này mà việc đọc Encoder và ĐK Motor đơn giản đi nhiều.
Để làm việc với khối này cũng khá đơn giản, tùy loại Encoder và yêu cầu mà khởi tạo cho phù hợp.

bien_van_khat 06-07-2006 09:16 AM

Hay quá, vậy cho tui hỏi tý nhé. Cái mode complementary của module Power PWM mục đích của nó làm gì?

namqn 06-07-2006 08:42 PM

Theo datasheet của PIC18Fxx31 thì Complementary mode của Power Control PWM module thường dùng để kích cho các nửa cầu (half-bridge) trong các bộ nghịch lưu, như vậy sẽ tránh trùng dẫn ở các nửa cầu. Ngoài ra module còn cho phép thêm các thời gian chết (dead-time) vào để thực hiện việc tránh trùng dẫn tốt hơn.

Thân,

bien_van_khat 07-07-2006 09:38 AM

Cảm ơn bác nhiều nhé. vậy là đâu có tận dụng 2 đường của nó để dk motor chổi quét được đúng không nhỉ.

namqn 07-07-2006 06:38 PM

Bạn vẫn còn Independent mode mà. Bạn có thể điều khiển để hai ngõ ra (của cùng một cặp chân PWM) cùng đóng trong Independent mode. Thậm chí, bạn có thể điều khiển hai ngõ ra một cách độc lập hoàn toàn bằng PWM Channel Override (ví dụ, cho BLDC).

Ngoài ra, dùng Complementary mode đúng cách vẫn điều khiển động cơ DC thường tốt (cho phép đổi chiều).

Thân,

bien_van_khat 07-07-2006 09:13 PM

Trích:

Nguyên văn bởi namqn
Ngoài ra, dùng Complementary mode đúng cách vẫn điều khiển động cơ DC thường tốt (cho phép đổi chiều).

Đây chính xác là những gì em quan tâm. Tuy nhiên em lại nghĩ mode này chỉ dùng với mấy cái tải push-pull mà thôi. Không biết ý của bác ở đây cụ thể như thế nào?

namqn 07-07-2006 09:20 PM

Nếu muốn dùng Complementary mode để điều khiển động cơ DC thường thì chúng ta dùng hai nửa cầu. Một nửa cầu được điều khiển bằng một cặp ngõ ra chạy ở Complementary mode, dùng để điều chỉnh PWM, tức là để điều chỉnh áp trung bình đặt vào động cơ. Còn nửa cầu kia thì chúng ta chỉ dùng để chọn chiều quay của động cơ (đóng khóa trên hay khóa dưới tùy theo chiều quay), tất nhiên ở mỗi chiều quay thì công thức tính duty cycle của cái nửa cầu PWM kia phải khác, và có vài cách để hiện thực nó.

Thân,

bien_van_khat 07-07-2006 09:44 PM

ừ nhỉ, cảm ơn bác nhé.

Khi đảo chiều quay thì duty cycle sẽ là bù của lúc bình thường đúng không nhỉ (nếu không tính dead time)

namqn 07-07-2006 11:34 PM

Khi đảo chiều quay thì khóa trên và dưới của nửa cầu PWM đổi vai trò. Các con xx31 luôn coi khóa dưới là chủ động (dùng để tính duty cycle) và lấy khóa trên là bù của khóa dưới, do đó khi đảo chiều quay thì nên dùng biện pháp phần cứng để đổi vai trò của các khóa. Một số sơ đồ mà các bạn đã đưa lên trong luồng "Tìm người làm bài tập thực hành" có thực hiện đảo chiều bằng phần cứng, bạn tham khảo thêm ở đó.

Thân,

bien_van_khat 08-07-2006 12:07 PM

Em có 1 vấn đề thế này, ví dụ như nửa cầu bên trái điều khiển = 2 chân PWM, nửa bên phải chọn hướng. Nếu con phía dưới - phải dẫn thì trong 1 chu kỳ lúc con trái - trên dẫn motor quay, đến lúc con dưới - trái dẫn thì 2 đầu dây motor nối tắt, y như bị brake. Em ko bít có vấn đề gì, vì chưa cho chạy thử. Nhưng có lẽ thực tế cách này dường như ko hay. bác namqn góp ý dùm em nhé.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 04:00 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam