View Single Post
Old 02-12-2005, 02:28 AM   #2
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Send a message via Yahoo to falleaf
Trích:
Nguyên văn bởi FUD84
bác falleaf cho em hỏi con mạch nạp của bác với, mỗi lần em cắm con mạch nạp của bác vào thì chỉ chạy được một tẹo là chết à.Em ấn hardware test hay detect pic thì vẫn ngon, ấn erase cũng được nhưng cứ mỗi lần verify all hay program all hay read all là lại chết đứng.
em phài làm thế nào đây,mong bác giúp đỡ
Em dùng mạch nạp nào? Trình nạp nào?

Nghe em nói, có vẻ em dùng Falleaf PIC1.

Lỗi cơ bản của Falleaf PIC1, đó là nếu điện áp cổng COM yếu, sẽ không nạp được. Em đo điện áp giữa hai chân VCC và MCLR, xem có đạt 12.5V trở lên không? Nếu không đạt, thì lỗi này là thường xuyên xảy ra.

Và em phải đổi mạch nạp Falleaf PIC2, cái này đã nói rất kỹ trong phần hướng dẫn mạch nạp Falleaf PIC1.

Nếu em không dùng IC-Prog, mà dùng WinPIC800, thì rất có khả năng nó bị lỗi, vì WinPIC800 không hoạt động tốt cho Falleaf PIC1. Một số lỗi thừơng gặp với WinPIC800 anh cũng đã post ở đâu đó rồi.

Nếu em sử dụng mạch nạp của nhóm PICvietnam cung cấp, có vấn đề lỗi gì, em cứ đến để sửa, vì anh đã dặn trước khi giao cho sinh viên đều phải test từng cái một, để đỡ mất công, và sinh viên có thể học nhanh.

Lỗi cụ thể thế nào, em viết rõ ra, đừng dùng những từ chung chung, anh kô thể giúp em giải quyết. "chết", rất khó hiểu. Em làm những bước nào, đến đâu thì bị lỗi...

Liệu PIC có chết không?

Ngoại trừ lỗi điện áp, và lỗi phần mềm khác, còn nếu dùng Falleaf PIC1 với IC-Prog 1.05D hoàn toàn tốt, đó lả sự khẳng định của anh.

Rất nhiều bài viết đã viết về cái này, sinh viên đã hỏi rất nhiều, nhưng hoàn toàn không vấn đề gì cả. Em xem thêm trong bài hướng dẫn của anh.

Chúc vui.
falleaf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn