View Single Post
Old 05-12-2005, 09:44 PM   #6
ntc
Đệ tử 8 túi

ntc's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCM city
:
Send a message via Yahoo to ntc
Theo mình, để giải quyết một vấn đề nào đó sử dụng vi điều khiển, điều trước tiên là cần phải có những công cụ cơ bản. Lấy một ví dụ đơn giản, bạn muốn xây dựng một ứng dụng cho mấy con led tắt sáng liên tục, bạn cần phải biết được cách xuất dữ liệu ra một port, biết cách tạo ra thời giản delay bằng chương trình delay, như vậy có thể xem những cái mà bạn "biết cách " đó là những cộng cụ cần thiết cho ứng dụng của bạn, đó là chưa kể đến các công cụ như bạn dùng cái gì để viết chương trình, dùng cái gì để đưa chương trình vào cho con pic, hay dùng cái gì để coi thử con PIc nó có hoạt động như mình điều khiển hay không, vân vân và vân vân. Đó đều được xem là những công cụ.

Theo kinh nghiệm của riêng mình, muốn xây dựng một ứng dụng phức tạp, trước hết phải bắt đầu từ những công cụ đơn giản nhưng cần thiết cho ứng dụng đó, và khi đã xây dựng thành công các công cụ đó, công việc còn lại chỉ là ghép nối các công cụ với nhau một cách hợp lí. Theo ý mình đây cũng là cái hướng đi mà PICVIETNAM đã định ra, đó là phải hoàn thiện tất cả các công cụ dành cho vi điều khiển PIC, và từ cái nền có sẵn đó, ta có thể phát triển các ứng dụng cao hơn, phức tạp hơn và có tính thực tiễn cao hơn một cách dễ dàng.

Không biết cảm giác của các bạn như thế nào, chứ cái lần đầu tiên mình xuất được dữ liệu ra cái port của con PIC, đúng là sướng điên người, và mọi việc sau đó đều dần trở nên sáng tỏ và dễ dàng hơn rất nhiều. Có thể nói đó là do tại thời điểm đó, các công cụ cần thiết sử dụng cho con PIC của mình đã hoàn thiện phần cơ bản.
ntc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn