View Single Post
Old 08-02-2008, 05:57 PM   #3
iniesta
Đệ tử 1 túi

:
Xin chúc các thành viên picvietnam một năm mới mạnh khỏe và hạnh phúc !

Trở lại vấn đề trên, tớ xin cảm ơn bạn namqn đã trả lời tớ một cách rõ ràng và chi tiết. Tuy nhiên tớ có 1 vài điều nữa cần làm rõ :

1) Trong file info đi kèm với thư mục tiny bootloader, có đoạn tác giả viết :
" ... Q: How to work with another PIC that it's not listed in icdpictypes.inc? A: You'll have to trick the PC application. Search among the list in icdpictypes.inc for a model that is similar to your PIC, and has THE SAME amount of Flash; replace the entry with your model, but keep the ID and max_flash unchanged. "
Như vậy nghĩa là mình hoàn toàn có thể dùng firmware tiny bootloader của dsPIC30F4012 để nạp cho dsPIC30F4011 ( Bởi 2 loại dsPIC này rất giống nhau và có cùng dung lượng bộ nhớ Flash ) ? Nếu dùng được thì có cần chú ý thêm gì không ?

2) Tớ vẫn chưa hiểu lắm về việc reset trong quá trình nạp bằng tiny bootloader. Theo tớ hiểu thì có 3 loại reset :
Một là reset bằng tay dùng nút bấm.
Hai là reset bằng phần cứng dùng chân RTS của cổng COM của PC.
Ba là reset bằng phần mềm bằng một " list of codes to send first. "
Ở loại reset thứ nhất, do chương trình ứng dụng của tớ cần liên tục gửi dữ liệu từ dsPIC lên PC nên các bước nạp sẽ là : bấm nút reset -> click WriteFlash -> thả nút reset ra. Vậy là xong ?
Ở 2 loại sau thì việc reset được thực hiện tự động ? Quá trình nạp chỉ cần 1 thao tác duy nhất là click WriteFlash ?
Ở loại thứ hai, giả sử như tớ muốn dùng chân RTS của cổng COM của PC vào 1 mục đích khác, vd như là dùng làm tín hiệu bắt tay để điều khiển luồng dữ liệu gửi từ dsPIC lên PC, thì tớ phải làm sao ?
Ở loại thứ ba, codes mà mình gửi xuống là gì cũng được ? các bạn có thể cho tớ 1 ví dụ ?
iniesta vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn