View Single Post
Old 16-06-2005, 12:48 AM   #4
BinhAnh
Trưởng lão PIC bang

:
Một cách tôi hay sử dụng là ra chợ mua bất cứ 1 cái điều khiển từ xa mà thấy các nút ấn phù hợp với ứng dụng của mình. Sau đó chịu khó lên mạng down datasheet về các mã của cái điều khiển đó. Hoặc dùng OSC để soi và tìm ra quy luật, mã. Thường thì nó đươc mã kiểu RC5(gần giống mã MAN) hoặc độ rông xung.
Tìm được mã rồi bạn có thể dùng 1 con 89 rẻ tiền(18K+ Thach Anh(5K)+ một số LK đi kèm), nếu muốn sang hơn, gọn và rẻ hơn có thể dung mỗi một con 12F683/675...(Khoang 20K, Ko cần TA ngoại vi đi kèm nữa) là cũng đủ làm tốt.
Làm như vậy bạn chỉ cần 10K(mua 1 dktx cũ, thậm chí sử dụng luôn cái dktx TV của nhà bạn)+1 con 12F683+ 1 con mắt nhận+ 1 số linh kiện đơn giản khác là có thể làm được cái điêu khiển từ xa = IR. Hê hê...đảm bảo sẽ hay hơn nhiều cái đề tài mà một số vị có học vấn (làm = PSoC) tôi đã đọc ở hội nghị gì đó mà bác Falleaf có lần nói tới.
Tôi đã làm và thử với một số dktx của tivi thấy ok lắm. Như Sony, Toshiba, cái dktx cho quạt...
Như vậy bạn ko cần làm cái vỏ hộp nhựa cho dktx... cái này mệt lắm đây!!!
Phần thu thì các chân cẳng còn lại bạn tha hồ mà nghich thỏa thích, cho sáng Led, rơ le, opto...hô hô... Đảm bảo bạn sẽ ko tốn hàng chục triệu đồng như cái đề tài nào đó đâu... he he.......
BinhAnh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn