View Single Post
Old 29-03-2006, 01:13 PM   #7
Khoa
Đệ tử 1 túi

:
Bạn falleaf phân tích khá chi tiết rồi, mình chi xin bổ sung chút kinh nghiệm trong quá trình làm việc thực tế của mình thôi.Khi đứng trước một bài toán hay một vấn đề đặt ra yêu cầu dùng vi điều khiển để điều khiển,trước hết mình sẽ tập trung vào việc xây dựng một hệ thống các lưu đồ giải thuật thật chặt chẽ sao cho cố gắng không để sót bất cứ một sự kiện ,một biến cố nào có thể xảy ra(thường là không hết,nhưng không sao, ta có thể bổ sung sau mà), để có được một lưu đồ chặt chẽ như vậy, theo cách của mình thì mình sẽ xem mình như đang làm công việc của con vi điều khiển đó,từ đó mà mình sẽ hình dung được cụ thể mình sẽ làm những gì,những biến cố gì sẽ xảy ra và mình sẽ đáp ứng như thế nào,cái nào ưu tiên trước...tóm lại là tự đặt ra càng nhiều câu hỏi càng tốt(áp dụng nguyên tắc 5W+1H,nghĩa là what,where,when,who,why,+how) sao đó tự trả lời càng cụ thể càng tốt.Khi đã có lưu đồ giải thuật rồi, thì mình sẽ phân tích xem với giải thuật như vậy thì minh nên chọn họ vi điều khiển nào thì thích hợp(về giá cả,độ tin cậy, độ phức tạp của chương trình...).Sau khi chọn họ VDK rồi thì mình sẽ nghiên cứu kỹ để hiểu rõ cách thức hoạt động của Ic như trong lòng bàn tay, rồi thì mình tiến hành xây dựng các hàm cơ bản(cố gắng quy về hàm chuẩn càng nhiều càng tốt,làm vậy khi viết chương trình chính sẽ nhẹ hơn rất nhiều) từ lưu đồ giải thuật rồi tới chương trình chính.Công việc cuối cùng là đưa vào thực tiễn để kiểm tra độ chính xác của chương trình,tiến hành sửa chữa ,bổ sung đến khi hoàn thiện.Theo kinh nghiệm cho thấy thì khâu xây dựng giải thuật là khâu quyết định,để co được một giải thuật hay đòi hỏi phải tư duy rất nhiều mọi lúc ,mọi nơi(ngay cả khi đi toalet hay đi ngủ, xin lỗi hehe, nhưng thường những giải thuật hay thường phát sinh lúc này,ít nhất cũng là đối với mình).Đó là giải quyết bài toán về kỹ thuật thôi,thực tế là còn phải giải quyết bài toán kinh tế nữa(phức tạp hơn nhiều)nhiều khi làm xong sản phẩm mà giá mắc quá không cạnh tranh lại thì cũng coi như thua.
Khoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn