View Single Post
Old 29-05-2009, 01:28 PM   #6
chaulongfight
Nhập môn đệ tử

:
@tienchuan: cám ơn rất nhiều về sự góp ý của bạn. Các vân đề của bạn nêu ra mình đã đọc.
+ Cai đầu tiên thay board thì hơi căng tại ở nhà chỉ có độc mỗi cái board này thôi, trước khi gắn mạch mình đã "vệ sinh" nó kỹ để tránh rò rỉ điện và test mấy chân thấy vẫn tiếp xúc tốt.
+ Cái thứ hai thì mình biết rồi, cái nút màu xanh là để read code từ trong PIC ra. Cái màu đỏ là để write code vào PIC, còn cái màu vàng để verify code. Sau khi nạp mình đã verify lại code và chắc chắn là khi nạp không có lỗi, code đã được nạp hoàn toàn vào PIC.
+ 2 cái tụ với cái nguồn mình điều gắn cả. Mấy cái này thì đã thành mặc định khi xài thạch anh rồi nên chắc cũng không phải tại chỗ đó.
+ Phần khai báo đó là do PICC tự động viết. Mình cũng đã thử viết phần khai báo riêng trước rồi nhưng vẫn không được nên mới post bài lên đây. Ngoài ra đó chắc cũng không phải là nguyên nhân.
Một lần nữa cám ơn bạn rất nhiều.
@bien_van_khat: rất cám ơn sự góp ý của anh. 2 con tụ mà anh nói đến là để chốt áp giữa 2 chân của của PIC để đảm bảo áp giữa chúng ít dao động tạo sự ổn định cho mạch phải không? Cái này thì em có biết nhưng chưa hề nghĩ tới trường hợp này. Có lẽ đây là một ý hay. Chút nữa em sẽ thử liền.
+ Em đang thử với test board nên việc tăng kích thước đường nguồn là hơi khó vì khi đó sợ gắn khôgn lọt cái lỗ.
+ Ổn áp em đang xài là 78L05, có gắn kèm 1 cặp tụ ở cả đầu vào và đầu ra để ổn định điện áp. Chương trình của em cũng không xài tải cảm nên vấn đề đó chắc không đáng ngại.
Dẫu sao cũng đã có được một manh mối. Thank rất nhiều. Chiều thử xem hi vọng được.
chaulongfight vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn