View Single Post
Old 02-07-2009, 09:05 AM   #4
tienchuan
Đệ tử 4 túi

tienchuan's Avatar

:
Smile

Mình cũng đang làm về led ma trận có phần cứng hoàn toàn giống bạn,mình cũng mới tìm hiểu nguyên lí hoạt động của mạch,và thấy rằng:

+) mạch của mình và bạn làm về led matrix theo kiểu quét hàng,tức ic 74138 sẽ điều khiển các hàng từ 1->8 (tất cả các hàng của các led nối chung lại với nhau,tức H1 của led matix thứ nhất nối với H1 của led matrix thứ 2,thứ 3,.. cho đén khi hết số led trong mạch,còn H2-> H8 cũng nối tương tự như vậy)
+)còn việc xuất dữ liệu ra hàng thì mỗi led matrix cần một ic74595 (bảng mạch có mấy led matrix thì cần bấy nhiêu ic74595),các ic này ghép nối tiếp nhau,vì 74595 là ic ghi dịch 8 bit ,nên khi ta đưa đủ 8 bit vào thì nó sẽ bị đầy,và bit tiếp theo (bit 9) sẽ bị đẩy ra ngoài qua chân số 9,như vậy ta phải ghép các ic74595 theo kiểu chân 9 của ic đầu nối với chân 14 của ic sau đẻ tiếp tục đẩy bit dữ liệu tiếp theo vào các ic 74595 còn lại.
+)như vậy ,giả sử bạn làm bảng quang báo có X led matrix,thì dữ liệu cần xuát ra theo hàng là 8X bit (nếu bạn chỉ dùng 1 màu,2 màu thì cần 2*8X bit ???),do đó bạn cần nạp đủ dữ liệu cho hàng vào trong các ic 74595,ròi mới xuất dữ liệu ra từng hàng (H1-->H8)
+) còn đối với câu hỏi của bạn,giả sử bạn muốn hiển thị chữ A ở led matrix thứ nhất,chử B ở led thứ 2 ,thì bạn chỉ cần mã hóa 16 bit để nạp cho từng hàng một của led matrix,tức 16 bit cho hàng thứ nhất sẽ bao gồm: 8 bit của led matrix đầu để hiển thị dòng đầu tiên của chữ A, 8 bít sau để hiển thị dòng đầu tiên của chữ B,sau khi mã hóa được 16 bit cho việc hiển thị chữ A và chũ B của hàng đầu tiên,bạn đưa vào 74595 để xuất ra H1 của led 1 và 2.Tiếp tục cho đến hàng thú 8.Thông thường, ta hay làm bảng mã cho kí tự hiển thị,sau dùng phương pháp tra bảng để lấy dữ liệu cho việc hiển thị kí tự)

=) mình xũng mới tìm hiểu nên chỉ biêt như vậy thôi,có gì bạn và mình cùng trao đổi để làm nha! Chúc vui vẻ !!
Mình ở DN,bạn ở đâu vậy? thôi,số Fone của mình đây:0905.638.093,có cùng j trao đổi nha!
tienchuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn