View Single Post
Old 26-10-2009, 09:42 PM   #5
nxl89
Nhập môn đệ tử

:
Đo điên áp AC

thì với kiến thức của em thì muốn đo điện áp AC thì phài chuyển sang DC rồi đưa vào bộ ADC0804 rồi dùng vi xử lí để đọc và hiển thị (hoặc nối vào bộ ADC của PIC6F877a) .ý tưởng của em gởi theo file dính kèm"http://www.mediafire.com/?yljtggz50my". Theo trong sơ đồ mạch em gởi theo thì em dùng cầu diode để chỉnh lưu nhưng thầy hướng dẫn nói dùng cầu thì sẽ bị sụt áp trên cầu dẫn đến sai số, và khi dùng cầu diode cộng với tụ điện san phẳng thì điện áp ngõ ra sau khi chỉnh lưu vẫn còn gợn sóng mà mỗi bước nhảy giá trị của ADC0804 là ~=0.019V và nếu biên độ gợn sóng lớn hơn 0.019V thì giá trị sau khi đọc ADC sẽ sai,mà nếu dùng bộ ADC của PIC thì càng phải chỉnh lưu chính xác hơn nữa (nếu dùng ADC 10 bit).
Và thầy nói phải dùng cách khác chứ không phải cách của em.Em cũng có tham khảo một số bộ đo áp AC điện tử trong cuốn KĨ THUẬT ĐO nhưng em ko hiểu cách làm của nó lắm.
Còn Độ chính xác của đề tài của em như sau:
Với thang đo 0-->1V phải hiển thị từ 0.000 -0.001 -->9.999 V
tương tự thang đo 0-->10V - 20V và 50V thì hiển thị được 2 số sau dấu phẩy
0-->100V - 250V và 500V thì hiển thị dược 1 số sau dấu phẩy
Em muổn hỏi mọi người có ai có hướng đế giài quyết vấn đề có thế giúp em hay có tài liệu hướng dẫn để em có thế giải quyết vấn đế.
nxl89 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn