View Single Post
Old 29-01-2007, 10:58 PM   #13
hatuan296
Làm quen với PIC

Nơi Cư Ngụ: Hcm
:
Trích:
Nguyên văn bởi namqn View Post
Bạn đã xin ý kiến những ai đã từng làm với DS1307, nhưng những người góp ý lại không được bạn hoan nghênh. Tôi đã viết tutorial cho dsPIC sử dụng DS1307, cũng đã viết tutorial cho dsPIC sử LCD, nghĩa là tôi không lạ lẫm gì với những thứ này.

Lời khuyên của tôi là bạn đọc kỹ datasheet, chỗ nào không hiểu thì hãy hỏi, như vậy bạn sẽ nắm được nó rõ hơn.

Bạn chưa hiểu rõ về số BCD thì làm sao phân biệt được nó với số hex, như vậy làm sao có thể khẳng định là nạp số BCD và số hex đều được (tôi giả sử bạn ngụ ý là đều cho giá trị đúng). BCD là binary-coded decimal, nghĩa là số thập phân mã hóa bằng nhị phân, mỗi chữ số nhị phân sẽ dùng 4 bit để mã hóa, như vậy các tổ hợp cho các giá trị A, B, C, D, E, và F sẽ không được dùng.

Số thập phân 10 có mã hex là 0x0A, và mã BCD là 0x10. Bạn thử nạp 0x0A và 0x10 xem có ghi được cùng kết quả vào một thanh ghi nào đó của DS1307 hay không?

Thân,
vấn đề nào , câu nói nào của mình mà bạn cho là đã " không hoan nghênh " những người giúp mình ? Còn việc xem datasheet , đương nhiên là mình đã xem rồi , và đã không hiểu nên mới lên diễn đàn nhờ giúp đỡ .chứ nếu đã hiểu thì nói làm gì ? Đồng ý , việc bạn yêu cầu mình xem datasheet cũng là một gợi ý hay . nên mình cũng đã cảm ơn bạn đấy thôi . Nếu bạn còn chưa vừa lòng nữa thì mình cũng đành chịu .

Còn về các tên gọi của hệ thống số đếm . có thể mình đã nắm không rõ . nhưng chắc chắn mình đã nạp cho con DS1307 , phần giờ những loại số sau :

ví dụ , nạp số 10 - tương ứng là 10 giờ
$10 - hex
%00010000 - Binary
16 - decimal
thì con DS khi đọc ra vẫn là 10 h . với điều kiện phải chuyển con số vừa đọc từ DS sang Hex rồi mới xuất ra LCD . Để tương thích với lcd . nếu không thì LCD sẽ hiển thị 1 con số khác ( chuyện này mình cũng đã từng nói ). Việc này mình đã thử đi , thử lại nhiều lần .

Và như mình ĐÃ nói . mọi vấn đề mấy hôm nay mình hỏi đều đã được giải quyết xong , bởi vậy , chúng ta không nên bàn cãi thêm về các con số , tên gọi của chúng nữa mà làm gì .. Mình cũng đã đưa đề tài đó lên để anh em , những người mới chưa biết gì về pic và RTC có thêm thông tin để tham khảo .

bài thực hành này mình đã làm với ngôn ngữ PICBASIC PRO .
.
hatuan296 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn