View Single Post
Old 20-03-2007, 07:09 AM   #9
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Send a message via Yahoo to falleaf
Không thể lấy đề tài này làm đề tài tốt nghiệp được, vì có mấy lý do sau:

1) Đề tài này đã làm rồi, F còn giữ một cuốn luận văn của một bạn nào đó, cực kỳ vớ vẩn nên F không post lên vì làm y chang như dịch cuốn datasheet ra.

2) Các phần liên quan các bạn đều có tham khảo từ picvietnam, ở mức độ tutorial luôn rồi, cho nên không hiểu là đề tài tốt nghiệp thì phải làm cái gì nữa.

3) Bạn xem bài viết của F về việc phân tích làm đề tài tốt nghiệp
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=954

F cực kỳ lên án những cán bộ giảng dạy vô trách nhiệm. Thực ra, đặt câu hỏi lại xem, với một đề tài như thế này, có phải giáo viên hướng dẫn của bạn đang muốn học PIC, nhưng lại lười học và làm, cho nên giao cho bạn làm một cái bài tổng hợp không?

Xin lỗi, F rất cáu vì cái chuyện kiểu như thế này, nên ăn nói không có vẻ ổn lắm, nhưng một sinh viên năm 2 đến xin tham gia chương trình đào tạo mod của picvietnam, điều đầu tiên F bảo là "Em không cần phải giỏi về PIC để có thể làm mod, vì những cái đó từ từ em sẽ học được trong vòng 1 năm", và F giao cho em đó tổng hợp toàn bộ nội dung của diễn đàn, và em đã gửi báo cáo cho F. Về phần khung sườn, không khác gì cái luận văn của bạn.

Sau khi thảo luận với anh Nam, hồi hè năm rồi, F và anh Nam cùng đi đến một khẳng định, đến hè năm nay, có thể nói là chúng ta phổ cập hoàn toàn về PIC trên picvietnam.

Nếu nói như vậy, có nghĩa là chúng ta đủ cơ sở để hướng dẫn bất kỳ sinh viên nào làm việc với PIC trong thời gian cực ngắn, chỉ cần biết về cơ bản điện tử và lập trình là được.

Như vậy, bạn thử đặt ra đề tài của bạn, là một đề tài tốt nghiệp, thế thì mục tiêu của đề tài đó là gì? Nếu không phải là một dạng tổng kết giúp cho giáo viên hướng dẫn của bạn về PIC?

Cách đơn giản nhất là download picvietnam về thành một cái CD rồi nộp.

F xin lỗi vì đã nói không hay, nhưng F thực sự mong là dân VN mình phải có một thái độ cương quyết đối với giáo dục và đào tạo, đồng thời bản thân mỗi sinh viên cũng phải tự cương quyết với mình. Tốt nghiệp là mục tiêu, đúng, có cái bằng là mục tiêu. Nhưng ...

F để điều này như một câu hỏi mở, tùy các bạn quyết định, các bạn là thế hệ trẻ của Việt Nam, F cũng trẻ, F không thể khuyên các bạn cái mà F chưa trải nghiệm qua.

Chúc vui
falleaf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn