View Single Post
Old 30-04-2010, 08:45 PM   #2
pk178
Đệ tử 5 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi quachvanluan_bk View Post
Mình đang làm bt về đk động cơ bằng pp PWM dung 16f877a,mọi nguời xem và góp ý cho mình nhé :Mình muốn thảo luận về 1 số nội dung :
+ Dùng timer 1 định thời 1s và tính toán value rồi set_duty nhu vay có hợp lý ko, Hay nên dùng timer 2 ?
Trong PIC16F877A đã có sẵn module PWM, bạn có thể sử dụng luôn module này, khi dùng module PWM thì timer 2 mặc định được sử dụng cho module này (xem trang 65/234 - datasheet PIC16F877A)

Trích:
+Mình phản hồi từ encoder về như vậy để hiệu chỉnh tốc độ động cơ cho bằng tốc độ đặt có ổn không ?
Quá ổn chứ sao không ! Khi sử dụng phương pháp điều khiển phản hồi như vậy, bạn nên áp dụng các luật điều khiển như PID, điều khiển mờ... Điều này sẽ giúp hệ thống ổn định hơn !

Trích:
+ Minh muốn đặt 1 tốc độ nào đó thì phải chỉnh duty như thế nào
Việc set duty phụ thuộc vào mô hình đối tượng (động cơ) của bạn, để làm được điều này, bạn cần biết các thông số của động cơ, nếu không biết các thông số của động cơ, bạn có thể sử dụng các phương pháp nhận dạng, trong Matlab có toolbox Identification, bạn có thể dùng toolbox này để nhận dạng động cơ !

Trích:
+ Khi thực hiện mạch phần cững phải lưu ý điều gì
Phần cứng thì có nhiều lưu ý lắm, điều đó phụ thuộc nhiều vào cách bạn định sử dụng những gì. Mình chỉ có 1 lưu ý cho bạn là bộ nguồn, bạn phải xem xét xem bộ nguồn bạn dùng có đủ công suất không. Đây là 1 trong những vấn đề rất quan trọng.
Trích:
Nếu ai có bài mẫu về đề tài này cho mình xin thì tốt quá.Email của mình là quachvanluan_bk@yahoo.com
Đây là 1 trong những đồ án điều khiển động cơ sử dụng bộ PID số của các anh K49, bạn có thể dùng nó để tham khảo : http://www.mediafire.com/?oo34ztnmdq0

Bạn học BKHN thì có thể lên văn phòng bộ môn ĐKTĐ để mượn các đồ án này về tham khảo.

Thân ái !
pk178 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn