View Single Post
Old 02-04-2016, 12:41 PM   #1
trumot
Nhập môn đệ tử

:
Exclamation Encoder còn sống hay đã chết,dien ap ra encoder thấp

Chào anh Nam và các bạn!
Mình đang có một cái động cơ không đồng bộ 3 phase , không có bất kì 1 tham số nào, sau trục nó có gắn 1 cái encoder loại E2-1 2000 p/r của hãng tikki denso ,loại 10 chân , cực A,B,Z nhưng tìm mãi không có datasheet của nó. Khi test encoder còn sống hay đã chết , mình cấp nguồn 5V cho nó , dùng osilo test xung kênh A và B , nhận thấy vẫn có xung ra , nhưng điện áp mức cao ở kênh A chỉ có gần 1Volt , chân B khá hơn khi đc gần 3V. nhưng vđk ko đọc đc, mình dùng dspic33f. Vậy mình có 1 số câu hỏi như sau cần anh Nam và các bạn tư vấn!
1. Encoder của mình vẫn còn sống đúng không ! Cho hỏi có ai từng làm việc với encoder nikki denso cho mình hỏi tại sao đầu ra của mình điện áp thấp như vậy , phải chăng đầu ra ở dạng open collecter . Cach khắc phục nó như thế nào ( khuếch đại , treo trở) , ..... ? Vì sau mấy hôm tìm datasheet của ns nhưng chưa có nên mình rất hoang mang , ai đã gặp trường hợp này thì tư vấn giúp mình !
2. Muốn điều khiển động cơ không có tham số như vậy ! Hướng điều khiển hợp lí là như thế nào , mình đã chạy U/f . Mong muốn cuối cùng của mình là điều khiển sensorless , dùng cái encoder kia để kiểm tra thuật toán đúng hay không ? Nhưng thông số ko có nên khá khó !
trumot vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn