View Single Post
Old 13-11-2006, 02:55 PM   #8
bien_van_khat
...Damned...

bien_van_khat's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hồ Chí Minh
:
Trích:
Trong cái address location của ds12c887, address 0x02 chỉ phút, address 0x04 chỉ giờ, 0x06 chỉ ngày trong tuần. Vậy nếu lúc bắt đầu program, em khai báo biến chẳng hạn

min EQU 0x02
hour EQU 0x04
day EQU 0x06
tất nhiên là ko ròi, vì khi bạn khai báo như thế thì các biến đó nằm trong ram của PIC chứ đâu có liên quan gì tới con RTC. Nếu muốn lấy được giá trị đó bạn còn phải "hỏi" nó nữa.

Trích:
Trong cái tutorial đó, dùng Pic16f887a để đọc, ghi dữ liệu lên ds12c887, còn trong cái chương trình của em, em thấy chỉ cần dùng 1 cái ds đó là đủ, không biết chỉ dùng một cái có được không.
Tớ ko hiểu câu này
Trích:
Còn cái clock bên trong cái ds12c887, em không hiểu nó chạy như thế nào, chẳng lẽ lúc chế tạo ra cái đó, người ta làm cho nó chạy cùng thời gian với bên ngoài ??? Chẳng hạn như bây giờ là 04:55 thi` trong đó cũng là 04:55 hay sao.
không phải thế, chỉ khi nào bạn cấp nguồn cho nó lần đầu tiên thì nó thật sự mới bắt đầu chạy. Có nghĩa là ngay sau lần cấp nguồn hợp lý đầu tiên, con 12887 sẽ bắt đầu đếm giờ từ đó, tuy nhiên giá trị bắt đầu là nhiêu thì tớ ko rõ và ko quan trọng. Bới vì bạn phải điều chỉnh giá trị đầu tiên đó cho hợp lý. Kể từ đó cho dù nguồn nuôi ngoài có bị mất thì nó vẫn tiếp tục đếm giờ hoàn toàn độc lập.
bien_van_khat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn