Ðề tài: Cháy chip?
View Single Post
Old 16-01-2010, 08:26 AM   #6
bien_van_khat
...Damned...

bien_van_khat's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hồ Chí Minh
:
Trích:
Nguyên văn bởi tinymouse View Post
vì 7805 mình mua ở Chợ Trời HN nên cũng ko chắc về chất lượng cho lắm.
Bạn tháo PIC ra, đo áp đầu ra của 7805 có đúng 5v hay ko?

Thời sv mình xài 16F877A rất nhiều nên biết con này rất khó chết ngay cả khi bạn cấp ngược nguồn. Nếu bạn cấp nguồn vượt quá áp danh định thì mới chết chắc.
Trích:
Mình hỏi thêm 1 chút, khi cung cấp nguồn cho 16F877A, mình nối 2 pin VCC với nhau và GRD với nhau rồi mới nối đến pin 5V của 7805 và GRD của mạch, làm như vậy có được ko? vì mình nghĩ là sẽ tương đương với nối 2 pin VCC riêng rẽ tới chân Vout của 7805 và 2 pin GRD riêng rẽ tới GRD?
Bạn nối các chân VDD, GND với nhau rồi nối với nguồn cũng đc. Tại mỗi chân VDD của pic bạn hàn con tụ gốm 0.1u xuống mass, đặt tụ thật sát PIC.

Trích:
@bbaacc01: "A robot is a virtual or mechanical artificial agent. In practice, it is usually an electro-mechanical machine which is guided by computer or electronic programming, and is thus able to do tasks on its own" (Robot - wikipedia) Tớ nghĩ để làm cái cao siêu hơn mà ko thử bắt đầu từ việc làm 1 con linefollower cho ngon lành thì đi theo đường nào đây? Giống kiểu ko phải ai cũng học ngay được thuyết tương đối mà ko có cơ bản. Thôi ko tốn time cãi nhau robot hay ko robot nữa, quan niệm của mỗi người khác nhau quá, mà tớ đang cần người thực sự có thể giúp. Cháy 2 con chip rồi, xót tiền quá
Các bạn ko nên tiếp tục tranh cãi về vấn đề này, vô ích. Bạn mới bắt đầu học điện tử nên ko thể tránh những câu hỏi "kỳ lạ". Tuy nhiên mình thấy ý kiến của bạn bbaacc01 là hợp lý, mọi thứ cần bắt đầu từ cơ bản. Cố gắng đọc tài liệu, datasheet trước khi làm để tránh những sai sót ngớ ngẩn.

Xin đặt code trong thẻ [ code ] [ /code ]
bien_van_khat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn