Ðề tài: Cháy chip?
View Single Post
Old 17-01-2010, 10:45 PM   #8
roi
Đệ tử 2 túi

:
Mình rất thích bài của bạn Blade Master, thú thật là mình không muốn đọc bài của bạn bbaacc01 tới câu thứ 3. Vì sao vậy?
Có thể bạn cho rằng bạn tinymouse thiếu những kiến thức căn bản về điện - nhưng đó cũng không phải là lý do bạn có thể dùng những lời lẽ như vậy. Trên diễn đàn là nơi để mọi người cùng trao đổi và giúp đỡ nhau, đồng thời cũng thể hiện văn hóa của sinh viên, kỹ sư Việt Nam nhìn theo một góc độ nào đó, nếu bạn thấy câu hỏi quá "chuối" thì nên im lặng và đừng trả lời với thái độ như vậy.
Hiện tại bạn có thể giỏi hơn tôi hay những người khác nhưng bạn có biết bao nhiêu người giỏi hơn bạn? Ngày mới bắt đầu chập chững làm quen PIC bạn có những thắc mắc kiểu như bạn tinymouse không? Mong bạn suy nghĩ lại về cách trả lời của mình, đừng để người khác khó chịu. Mình dám chắc mình không phải là người duy nhất muốn viết những lời này.

Về vấn đề làm mạch in, tuy có mất thời gian ( có thể 1 buổi ) nhưng nó sẽ có nhiều cái lợi, mình nghĩ các bạn nên làm tay, đi dây đôi khi còn mất thời gian hơn nhiều và khi sai không biết đâu mà lần cả.

@tinymouse: PIC nóng lên là do bạn cấp ngược nguồn hoặc VDC va VDD chạm nhau, nguồn từ 7805 dù gì cũng không thể làm chết PIC được bạn ạ.
Mình cũng từng chết 1 chú 18f4431 vì nguồn động lực (300V) nổ và lại nối mass vi điều khiển chung nên mình nghĩ các bạn nên chú ý mass của động lực và vi điều khiển nhé.

Thân,
roi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn