Ðề tài: Su Dung GPS Module
View Single Post
Old 13-03-2012, 09:42 AM   #9
longtu
Đệ tử 6 túi

longtu's Avatar

:
Send a message via Yahoo to longtu
Trả lời bạn Lâm Bảo Trung

Chào Trung, mình trả lời các câu hỏi của bạn ở dưới email của bạn:

[Lâm Bảo Trung]:cũng rất cảm ơn bạn, nhưng mình đọc đi đọc lại bài viết của bạn máy lần..... nhưng minh chưa biết làm thế nào.... kết nói kiễu sao với PIC hay là loại VĐK nào...
[Tuân 2012.03.13]: Trung để ý, mình cũng đã gửi schematic cho việc kết nối giữa GPS module và Microcontroller PIC(Microcontroller khác cũng tương tự). Việc giao tiếp giữa GPS và Microcontroller chỉ đơn giãn qua chân TX. Chú ý mức điện áp chỉ 3.3V cho GPS và thường 5V cho Microcontroller(xem hình ảnh schematic đã gửi).

[Lâm Bảo Trung]:vd: bạn có thể đưa lên 1 bài về những gì bạn đạt dc ở một modell cụ thể ra làm sao. và bạn đã dạt đến mức nào..
[Tuân 2012.03.13]: Bạn mong muốn gì ở GPS module, phải chăng là lấy và sử dụng được các thông tin nhận được từ vệ tinh thông qua GPS module này: thời gian, kinh đọ, vĩ độ... Bài viết của mình đã làm được điều này rồi mà. Bạn cần xem lại đoạn code mình đã gửi lên diễn dàn, đó là code tham khảo để lấy các thông tin từ vệ tinh. Còn mục đích sử dụng thì tùy vào ứng dụng, tùy vào mục đích của bạn.

[Lâm Bảo Trung]:trong diễn đàn cũng có 1 bạn cũng muốn tiềm hiểu về GPS về hiễn thi tọa đô lên màn hình LCD. để đạt dc như thế mình làm sao bạn có thể giúp thêm ko.
[Tuân 2012.03.13]: Việc hiển thị tọa độ lên LCD cũng đơn giản như bạn muốn hiển thị 1 data nào đó lên LCD mà thôi. Bạn đã làm được đến đâu(xem các câu hỏi bên dưới)?:
- Microcontroller mà ban tìm hiểu là gì(PIC, AVR, AMR...)?
- Bạn đã sử dụng được LCD với Microcontroller chưa?
Tiếp theo bạn thay data ở trên bởi dữ liệu là tọa độ rồi cho LCD hiển thị thôi.

[Lâm Bảo Trung]:ví dụ modell GPS kết nói với VDK kiểu gì loại gì.....
[Tuân 2012.03.13]: Hình như bạn không đọc kỹ bài viết của mình, không xem các hình ảnh dính kèm về schematic...
[Lâm Bảo Trung]:và giá trị của modell GPS đưa cho vi điều khiển dưới dạng nào... ..
[Tuân 2012.03.13]: Hình như bạn không đọc kỹ bài viết của mình, không xem các hình ảnh dính kèm về schematic, đoạn code minh họa...

mong bạn giúp nhiều hơn. chân thành cảm on.
[Tuân 2012.03.13]: Không ai giúp bạn được nếu như bạn chưa thật sự cố gắng, chưa tìm hiểu kỹ. Tấc cả các câu hỏi trên của bạn mình cho rằng bài viết của mình đã trả lời được hết rồi, hãy đặt câu hỏi cho đúng vấn đề, tấc cả mọi người trên diễn dàn này đều sẵn sàng giúp đở.
"Cuộc đời sóng gió nuôi ta lớn
Bao lần thất bại dạy ta khôn".
longtu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn