View Single Post
Old 09-07-2008, 10:40 AM   #8
dvnccbmacbt
Đệ tử 4 túi

:
Anh F nói về việc làm luận văn tốt nghiệp như là nghiên cứu 1 đề tài khoa học. Em thấy thắc mắc chỗ này : Nghiên cứu như thế nào thì gọi la nghiên cứu khoa học? Nghiên cứu sâu đến mức nào thì gọi là nghiên cứu khoa học? Ví dụ như bạn nào đó làm về siêu âm như anh nói. Thay vì chế ra cái siêu âm thì ta đi mua về và ứng dụng vào việc gì đó. Vậy thì làm 1 đề tài, tức là ta lắp ghép các module với nhau, lắp ghép những cái đã có (tất nhiên phải học mới biết từng module và cách lắp ghép ). Vậy như thế có phải là nghiên cứu không? Hay là ta phải tìm hiểu kỹ về từng môdule(giống như tìm hiểu cái siêu âm vậy)? Vì một đề tài thường bao gồm nhiều phần. Nếu ta chỉ chủ yếu là lắp ghép thì không hiểu sâu, còn nếu tìm hiểu quá sâu thì lại không có thời gian và đôi khi không cần thiết ( mặc dù theo em cảm thấy thì tìm hiểu sâu giống nghiên cứu khoa học hơn là lắp ghép).
Và còn 1 câu hỏi nữa : Mọi người thấy thế nào về toán học trong nghiên cứu khoa hoc? Tầm quan trọng và ảnh hưởng của toán học? Em hỏi câu này em em rất yếu môn toán..hic...hic..
dvnccbmacbt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn