View Single Post
Old 24-05-2008, 10:03 PM   #13
HTAluvBeBeo
Đệ tử 2 túi

Nơi Cư Ngụ: HN
:
Em nghĩ trước tiên là anh muốn đặt cái gì lên cao hơn, phát triển cộng đồng dùng PIC hay là thu lợi nhuận. Việc bán sách như thế có 2 phương án

Một là bán với số lượng nhiều và giá rẻ. Khi đó người ta sẽ cân nhắc đi photo, tuy rẻ hơn một tí nhưng nó không đẹp, không chuyên nghiệp như sách xịn. Lúc đó đối tượng bán sách đa dạng rồi, ai muốn mua sẽ đều có thể mua được
Phương án này sẽ giúp mọi người nắm bắt PIC được rộng rãi hơn, số người dùng PIC rộng rãi hơn, và dùng con 887 nhiều hơn(em thấy trong kho RP nhiều nhất con này, hehe). Do đó sẽ thu được lợi từ cộng đồng dùng PIC và bán được nhiều PIC hơn
Nhưng cần nguồn đầu tư lớn, cái này thì bản thân MC đứng ra làm thì được chứ RP đứng ra làm thì sẽ rất mệt

Phương án 2, cái này thì như anh đã làm. Với con số 1000 sách thì rất ít ỏi. Trước tiên em đề nghị là bán giá cao hẳn lên. Vì đối tượng người mua với số sách ít thế , sẽ không còn là đại trà nữa, mà sẽ là các cty, tổ chức, nhóm nc, bộ môn, etc muốn có tài liệu chính thức để tham khảo. Còn việc photo thì khó tránh khỏi. Một là do số lượng sách ít, 2 là cũng do thói quen của người VN nữa. Nên trong trương hợp này cũng chả nên để giá trung bình làm gì.
PA này anh được nguồn lợi từ việc bán sách nhưng lại có làm giảm việc phát triển số người học PIC.(0 biết có đúng không)

Nếu với số lượng ít mà anh bán giá thấp, lãi được vài k một quyển thì em thấy không hợp lý. CẢ về mặt kinh doanh lẫn việc phát triển cộng đồng.
Nói chung với RP thì em nghĩ chọn PÀ bán ít là hợp lý.Giá thì nên cao và..

Giá sách thì em nghĩ nên dựa vào giá bán PIC, giá bán Kit và giá vốn để định giá. Em không biết anh bỏ ra bao nhiêu trên một cuốn sách. Cứ cho là 60k - giá thấp nhất là giá vốn thì 165k là hợp lý.

Cái sách về 887 này có lẽ anh F ấp ủ từ lâu rồi, cũng giờ này sn PVN năm ngoái hình như cũng nghe anh nhăc đên sách về con này. Nhưng...

Em vẫn chưa hiểu là sách viết cái gì Dịch cái datasheet ra ạ:-?
Đối với các bạn pro rồi thì chả cần dịch vì các bạn ý đọc datasheet và Eng quen rồi, có thể tự ngâm cứu được, chỗ nào không hiểu thì hỏi, vì những chỗ không hiểu thì có dịch ra cũng không hiểu, mà hỏi ở các diễn đàn nước ngoài cũng khó ra
Với các bạn amateur như em thì manual hay datasheet tiếng Việt chỉ làm em lười thêm, không chịu tìm hiểu các thuật ngữ tiếng Anh, và lần sau đọc cái datasheet khác em vẫn không hiểu cái thuật ngữ ấy, hehe. Thêm nữa là nhiều thuật ngữ chả nên dích ra TV vì chắc gì dịch thế đã đúng, nhiều cái thì nghe chuối (Em nói chung chung thôi chứ chưa nhìn thấy sách của anh nên cũng không biết )
Em thì thích sách viết TUT hơn, băng TV, mang tính tổng hợp, tạo con đường đi cho những người muốn học PIC. Trên diễn đàn cũng có thôi, nhưng mà cầm sách giấy thích hơn
Viết sách một đống TUT, anh vừa phổ biến mở rộng cộng đồng, vừa bán được nhiều 887 vì sách lấy con 887 làm ví dụ mà, hehe.

Tóm lại vơi câu hỏi giá bao nhiêu của anh, em chọn số 165k
HTAluvBeBeo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn