View Single Post
Old 15-05-2006, 12:07 PM   #5
phamthaihoa
Đệ tử 3 túi

:
Vui đây !

Trích:
Nguyên văn bởi thancongbao
Em vừa mới đọc sơ qua con PIC 18F458 khi nãy mà không thấy nó nói có giao diện vật lý chuẩn RS232.Mà bác Hòa cho em hỏi thêm USB và RS232 có gì khác nhau không vậy.
Bạn đã học đến PÍC8 thì bới móc gì tui, nhưng không sao, vậy mới vui.
Giao diện vật lý chuẩn RS232 trong 18F458 có và có trong mọi con PIC từ 18 chân trở lên. Nếu bạn tìm từ RS232 trong datasheet của PIC thì bạn chưa làm module này bao giờ, nó là bộ USART (ADDRESSABLE UNIVERSAL SYNCHRONOUS ASYNCHRONOUS RECEIVER TRANSMITTER).
Còn muốn hỏi USB khác RS232 ở chỗ nào, thì tui luôn sẵn sàng chat với bạn:thaihoa_tchya.

Trích:
Và "để làm giao tiếp USB" thì em cần những gì về mặt kiến thức và công cụ vậy bác.
Về mặt tài liệu, thì chính tông võ học là quyển USB Spectification, của nhóm các nhà sản xuất Compaq, HP, Intel, Lucent, Microsoft, NEC, Philips đưa ra vào năm 2000.
Quyển thứ hai tui đánh giá là hay là quyển USB Complete của Jan Axelson.
Còn một quyển khác đọc cho vui là USB by Examples.

Bản bang Microchip có kha khá Appnotes về USB, cả code nguồn = HTPICC cho USB1.1 và code = C18 cho USB 2.0
Appnotes thì có: AN1003,AN950,AN956...

Về mặt công cụ, cần có PIC hỗ trợ USB, với USB 1.1 thì có dòng PIC16C745, còn USB2.0 thì có dòng 18F2455,2550,4455,4550.

Trình dịch thì cần có một trình dịch PIC hỗ trợ loại PIC mà bạn đang dùng: HTPICC18, CCS bản gần đây (tui không nhớ bản nào nó hỗ trợ USB), PicBasic Pro bản 2.46, Microchip C18 bản 2.0 trở lên.

Về đồ ăn sẵn thì có Easy HID (free) đi với PICBasic, CCS, Windriver của Jungo.

Về phát triển Driver trên Windows thì bạn biết cái nào viết cái ấy, C++,Basic,Delphi,C#, tui phát triển Driver = Delphi.

Trích:
Xin hỏi bác Hòa đọc thể MMC em có cần biết về FAT hay NTFS không hay cứ đọc byte vật lý của nó là được !!!
Có người nhờ tôi làm thiết bị đọc thẻ MMC, tui đã đọc nhưng chưa có đồ để thử, FAT thì thiên hạ đã có đồ ăn sẵn, còn nếu làm = NTFS thì tui xin đầu hàng cả hai tay.

Trích:
Nếu chưa học PIC có được bàn tiếp không vậy !!!
Bàn được nhưng chỉ bàn nhưng cái bên trên, còn căn bản về PIC thì không nói đến.

Chúc vui
phamthaihoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn