View Single Post
Old 18-06-2011, 01:10 PM   #5
lequangthanh
Đệ tử 1 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi diepnam View Post
Hix, mình chưa hiểu lắm bạn ơi, bạn có thể giải thích rõ cho mình được hem.
với con IRF540,đây là mosfet kênh N,điều kiện tối thiểu để mosfet này dẫn là Vgs>=4V,đối với 2 con ở phía dưới trong mạch cầu H,vì hai chân S của hai mosfet này bạn nối max,cho nên để hai con này dẫn,bạn chỉ chần đưa điện áp kích >4V,thông thường 5V là đã đủ dẫn rồi,còn đối với hai con phía trên,nếu vẫn dùng loại này thì ,giả sử khi động cơ hoạt động với điện áp là 24V,thì điện áp tại chân S của con mosfet phía trên là 24V,để con này dẫn thì điện áp cần kích tại chân G sẽ ít nhất là 28V.như vậy nếu bạn đưa điện áp tại chân G của con irf540 phía trên là 5V thì điện áp hai đầu động cơ sẽ là 1-2V ????

cái mạch cầu H này là phần công suất,giữa phần điều khiển và phần công suất người ta dùng opto để cách ly,giữa hai phần lúc này chỉ liên lạc với nhau bằng ánh sáng,tại sao phải dùng opto bởi vì khi bạn điều khiển động cơ bạn phải liên tục thay đổi tốc độ,dảo chiều động cơ,hãm động cơ,cuộn dây động cơ sẽ sinh ra các suất điện động là các xung dỉrac,các xung này có biên độ rất lớn,các xung này sẽ đánh lên mạch điều khiển theo đường nguồn hay max,kết quả là VĐK của bạn sẽ hay bị treo,hoặc có thể ra đi mãi mãi

mà mình thấy trong cái mạch của bạn dùng dspic 33,cái này hình như mình chưa thấy bán ở VN,nếu bạn biết chổ nào bán chỉ mnhf với nhá!!
lequangthanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn