View Single Post
Old 12-12-2005, 07:14 AM   #1
anzuus
Nhập môn đệ tử

:
Talking Xin moi nguoi giup do!

Chào mọi người, em vừa mới biết đến PIC chưa lâu mà bây giờ đã có 1 bài tập, và em chưa biết giải quyết thế nào , mong mọi người giúp đỡ em trong bước khởi đầu gian nan

Bài tập của em là xây dựng một mạch điện, sử dụng PIC (16F84) để đo khoảng cách, và display thông qua 3 đèn LED ( vang - <500mm; xanh - 500 to 1300mm; đỏ - >1300mm).
Tín hiệu được nhận từ một bộ Polaroid ultrasonic sensor (là một bộ truyền nhận-transceiver sóng âm có tần số cao) thông qua giao diện cổng COM-DB9 (tín hiệu chỉ được nhận từ duy nhất pin 4 - Echo của bộ ultrasonic)

Tình huống: Khi sensor phát hiện được objec trong pham vi hoạt động -> sẽ có 1 tín hiệu phản hồi (echo) được nhận và đi vào port A của PIC thông qua Pin 4. khi PIC nhận được tín hiệu sẽ so sánh thởi gian trễ -> và tính ra được khoảng cách là <500mm; from 500 to 1300; hay là >1300mm, và sẽ bật các đèn LED tương ứng.

Về mạch điện thì rất đơn giản, nhưng về phần code cho PIC thì em chưa rành lắm. Nhất là phần so sánh khoảng cách xa gần mà dùng độ trễ. Mong mọi người góp ý cho em.

Cảm ơn mọi người nhiều

thay đổi nội dung bởi: anzuus, 12-01-2006 lúc 07:30 AM.
anzuus vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn