View Single Post
Old 22-04-2008, 10:00 PM   #9
navy
Đệ tử 2 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi uydanh View Post
Mình nghĩ đó ko phải là nguyên nhân vì ngay trước đó khi mình nạp, xóa các chương trình khác rất tốt, chỉ riêng cái chương trình trên khi nạp vào là bị "dính" thôi. Với lại mình cũng thử làm theo chỉ dẫn của bạn thì rất OK.
Thấy có đứa bạn nó nói bị lock bit gì đó. thế là thế nào vậy ta? Có đứa bạn của mình từng xài AVR khi nạp cái chương trình gì đó vào lần lượt các AVR thì lần lượt đều bị tiêu hết, không làm ăn gì được. Trắng tay tới 5 con AVR chứ ít gì.
Không bit làm sao giải quyết đây các bạn. Thanks.
Vấn đề của bạn mình thấy bạn nên kiểm tra một số chỗ sau:
1. Phần cứng của bạn, đặc biệt là các chân nguồn giữa Vpp và GND có chạm không (Vô tình hay chạm đường mạch, dây, ốc vít...)? Trước đây mình làm có lần dùng đồng hồ kiểm tra hai chân này vô tình chạm que đo nối chúng lại với nhau, khi nạp lại cũng unknow..đọc được nhưng detect unknow. Đo lại thêm điện áp các chân Data, CLK,....
2.Mạch nạp của bạn có vấn đề, nên thay mới hoặc tự chế.
3. Xem lại phần cài đặt của Winpic800 xem khi khởi động lần đầu nó có mặc định là hỗ trợ lock code không? Mùa làm robocon vừa rồi mình cũng tiêu cả chục con vì những lỗi đó.
Lỗi trên có thể còn do nguyên nhân khác vì kiến trúc hoàn chỉnh bên trong PIC gần như a e ta ko nắm rõ được. Anh em nào có hiện tượng gì post lên để cùng nhau chia sẻ và rút ra kinh nghiệm.
navy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn