Ðề tài: Động cơ RC Servo
View Single Post
Old 09-10-2006, 02:43 PM   #6
hoangminh1234
Đệ tử 1 túi

:
tụi mình đã làm việc với động cơ rc này nhờ sự help của anh LaMuaThu một cách thành công. Để mình viết thêm tí kinh nghiệm thực tế cho các bác làm là chạy ko cần đắn đo suy nghĩ là làm thế có đúng ko? Bị sai cái gì thì mình xin được viết về hai cái sai của tụi mình khi làm việc với động cơ RC:
Ông anh cho mượn cái RC servo về điều khiển, mình làm theo đúng lý thuyết hoài mà nó ko chạy. Thất vọng lắm,nhưng sau đó nhờ sự giúp đỡ của thầy Huỳnh Văn Kiểm thì mọi chuyện đã xong xuôi trót lọt. Các sai lầm mà tụi mình đã gặp:

1. Động cơ RC, trước khi điều khiển, hãy chắc chắn rằng động cơ còn tốt. Động cơ của ông anh cho mình mượn hư tong từ đời nào. Vậy mà ảnh nói tốt làm tui và Nguyên điều khiển muốn khùng mà ko chạy.Sau đó thầy kiểm cho mượn cái RCservo khác để điều khiển thì nó chaỵ tốt. NHƯNG...
2. Nó cứ cà giật cà giật như gà mắc thóc ?? Tại sao vậy trời ?? Thầy kiểm suy nghĩ rồi nói con này lúc hoạt động tiêu thụ dòng quá lớn làm reset microchip => giải pháp tăng dòng biến áp , sau đó tụi mình thay biến áp 1A thành biến áp 3A . Mọi chuyện hoàn toàn theo ý muốn.
3. RC servo là gì? Một câu quan trọng mình muốn nhấn manh khi điều khiển RCservo là:
"Ta dùng độ rộng xung đưa vào dây tín hiệu RC servo để điều khiển vị trí của động cơ. "
Có nghĩa là độ rộng xung nhỏ, góc quay nhỏ, độ rộng xung lớn thì góc quay lớn. Nhỏ và lớn bao nhiêu thì các bạn newbie chịu khó đọc tài liệu anh Falleaf. Còn đối với các bạn đọc rồi thì nói thế là đủ !

Chỉ cần biết 3 điều đó thì chắc chắn bạn điều khiển được rcservo!
hoangminh1234 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn