PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > PIC - Thiết kế và Ứng dụng

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

PIC - Thiết kế và Ứng dụng Ý tưởng cho các sản phẩm sử dụng PIC/dsPIC và các sản phẩm của Microchip

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 12-04-2010, 10:52 AM   #1
stevenchu
Nhập môn đệ tử

:
Xin các Bro chỉ giáo!!!

Mình đang định thiết kế bộ tự động điều khiển ánh sáng cho phòng làm việc. nội dung như sau:
- khi có người vào phòng thì đèn tự bật:
+ cái này mình định dùng 2 cặp thu phát hồng ngoại để phát hiện người, đồng thời đếm số người có trong phòng.
+ cũng có thể dùng 2 modul phát hiện người sẵn có trên thị trường. thấy bảo mỗi modul 60-70k thì phải. một cái lắp ngoài cửa, một cái lắp trong cửa. cùng có chức năng phát hiện người, và đếm người.
=> Ở phần này thì các bạn có thể chỉ cho mình biết nên dùng cặp cảm biến hồng ngoại nào?
- thứ hai là, có cảm biến ánh sáng, dùng để đo cường độ ánh sáng trong phòng, từ đó điều khiển đèn để độ sáng trong phòng luôn hợp lý nhât. ở phần này mình được tư vấn là có hai phương pháp:
+ một là, điều khiển độ sáng của bóng đèn. mình dùng 1 con MOC để điều khiển triac, nhưng bạn mình bảo, nếu dùng MOC thì không điều khiển được độ sáng của đèn.
+ hai là, điều khiển ON-OFF một loạt bóng đèn, tức là, nếu trời sáng trênm mức đã đặt thì tắt bớt đèn hoặc là tắt hết. còn trời tối hơn đi, thì bật dần đèn lên.
Mong các bạn góp ý cho ý tưởng của mình nhé. thanks so much!!!!!
Còn đây là mạch mình tự thiết kế với trường hợp điều khiển độ sáng của bóng đèn (do mới học, nên có nhiều sai sót). đầu ra của LM358 đưa vào chân RA0/AN0!
MNL: http://www.mediafire.com/?kyndynd3zgm
File Kèm Theo
File Type: pdf MACH NGUYEN LY.pdf (17.1 KB, 38 lần tải)
stevenchu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn