PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Các ngôn ngữ lập trình khác (CCS C, HT PIC,...)

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 27-04-2008, 12:19 PM   #1
tyhon
Đệ tử 1 túi

:
Exclamation Giao tiếp PIC với máy tính

Hiện giờ em đang làm về phần lập trình giao tiếp giữa Pic(16f877a) với Pc qua RS232 dùng phần mềm CCS
Anh nào đã làm về phần này thì rất cần sự giúp đỡ
mail của em là qvinh_bk86@yahoo.com.vn
Rất mong thư!

thay đổi nội dung bởi: tyhon, 27-04-2008 lúc 12:31 PM.
tyhon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-04-2008, 05:43 PM   #2
uydanh
Đệ tử 4 túi

:
"Tôi ngàn năm đợi"

Trích:
Nguyên văn bởi tyhon View Post
Hiện giờ em đang làm về phần lập trình giao tiếp giữa Pic(16f877a) với Pc qua RS232 dùng phần mềm CCS
Rất mong thư!
Giống như mình ! hehhe
Mình cũng đang làm cái này. Bạn tìm trên picvietnam 2 tài liệu này :
1. Về CCS của bạn Linh
2. Tài liệu dịch phần help CCS của txt
3. Đọc trực tiếp Help của CCS luôn (tương đối dễ hiểu).
Bạn tìm về đọc có gì không hiểu thì "quăng" lên đây, mới có người chỉ giúp.
Chứ theo kinh nghiệm "đi kiếm ăn" của mình, bạn cứ đặt câu hỏi chung chung kiểu này thì chỉ có "tôi ngàn năm đợi " thôi. hehehhehhehe
uydanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-04-2008, 08:40 AM   #3
tyhon
Đệ tử 1 túi

:
Exclamation Giúp đỡ

[QUOTE=uydanh;15827]Giống như mình ! hehhe
Mình cũng đang làm cái nà.

Em muốn chuyển tín hiệu tương tự ở bên ngoài vào pic rồi vào máy tính
thế bắt đầu có phải là lập trinh cho tín hiệu tương tự ấy thành số rồi mới chuyển vào máy tính phài không anh? Đến bước chuyển vào máy tính thì em không rõ
Mong anh chỉ giáo giúp em, em đang rất cần
Old 28-04-2008, 06:16 PM   #4
uydanh
Đệ tử 4 túi

:
PIC6F877a có tích hợp sẵn bộ ADC. Bạn chỉ cần biết cách sử dụng nó thôi . Hình như cũng đơn giản ,đặc biệt nếu viết bằng CCS (mà mình cũng chưa xài bộ ADC bao giờ hehehhe). Trong tutorial của bạn Linhnc hình như có ví dụ sử dụng bộ ADC thu thập nhiệt độ sử dụng IC LM335. Bạn down về xem thử.
Sau khi tín hiệu analog được chuyển thành dạng digital, bạn lại đẩy nó từ PIC lên máy tính qua giao tiếp cổng COM.
Như vậy bạn cần biết 2 phần :
1. Sử dụng bộ ADC trong PIC như thế nào.
2. Giao tiếp PIC với máy tính như thê nào.
Bao nhiêu đó chắc là đủ xài rồi. Mình cũng đang học thôi, còn rất "cùi bắp". Rất mong có thể hợp tác với bạn.
Old 28-04-2008, 08:53 PM   #5
tyhon
Đệ tử 1 túi

:
Trích:
Sau khi tín hiệu analog được chuyển thành dạng digital, bạn lại đẩy nó từ PIC lên máy tính qua giao tiếp cổng COM.
Như vậy bạn cần biết 2 phần :
1. Sử dụng bộ ADC trong PIC như thế nào.
2. Giao tiếp PIC với máy tính như thê nào.
Bao nhiêu đó chắc là đủ xài rồi. Mình cũng đang học thôi, còn rất "cùi bắp". Rất mong có thể hợp tác với bạn.

Em giờ đã biết sử dụng sơ qua bộ ADC rồi (ví dụ như lập trình cho đầu vào tương tự còn đầu ra cho hiển thị Led .Khi thay đổi biến trở ở đầu vào thì các led cũng sáng tắt tương ứng)
Còn về phần giao tiếp với pic với máy tính thì em chưa biết mặc dù đã download các tài liệu của anh linhnc về đọc rồi
Nếu anh có tài liệu gì thêm thì có thể cho em tham khảo
Rất cảm ơn anh!

thay đổi nội dung bởi: namqn, 28-04-2008 lúc 09:12 PM.
Old 28-04-2008, 11:44 PM   #6
uydanh
Đệ tử 4 túi

:
Rồi vậy bạn và mình cùng học luôn nha ! Cứ xem mình học giao tiếp máy tính bằng cổng COM trước bạn vài ngày đi, bây giờ coi như trả bài vậy. hehehe
Đầu tiên, mình lập trình bằng Visual Basic. Bạn biết Visual basic không? Nếu biết thì tìm đọc 1 trong các cuốn sau :
1. Nếu ở Sài Gòn thì bạn mua cuốn Đo lường Điều Khiển máy tính của Thầy Nguyễn Đức Thành về đọc ( BKtpHCM). Cuốn này dạy rất nhiều giao tiếp : cổng COM, modem, card ISA, PCI.... Bạn đọc phần giao tiếp nối tiếp. Đọc để có hiểu biết sơ sơ về nó rồi bắt đầu làm cái mạch test thử viết chương trình truyền nhận. Mình nghĩ là đơn giản nhưng làm thực tế thì đủ chuyện xảy ra hết.
2. Nếu ở Hà Nội thì mua cuốn Đo Lường Điều khiển máy tính và cuốn Lập trình ghép nối máy tính trong Windows của thầy Ngô Diên Tập.
Nếu bạn chưa biết Visual Basic thì hơi căng. Bạn phải đọc về nó trước đã rồi mới tính tiếp.
Old 29-04-2008, 12:55 AM   #7
Table
Nhập môn đệ tử

:
rs232

Trích:
Nguyên văn bởi tyhon View Post
Rất mong thư!

Trước tiên nhưng phần này đã được nói rất nhiều trong diễn đàn, bạn chịu khó đọc lại và kiếm ha.

Cũng có thể bạn ko phải là dân điện tử nên mới hỏi thế, nêu bạn cần kiến thưc để làm gấp thì có thể hẹn ở Bk để nói chuyện. mình sẽ hướng dẫn bạn nhưng bước cơ bản để làm trên vb6 và ở 877. Mình là dân Cơ khí, hay đi học ở C4, C5.

thân.
Table vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-04-2008, 06:57 AM   #8
tyhon
Đệ tử 1 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi Table View Post
Trước tiên nhưng phần này đã được nói rất nhiều trong diễn đàn, bạn chịu khó đọc lại và kiếm ha.

Cũng có thể bạn ko phải là dân điện tử nên mới hỏi thế, nêu bạn cần kiến thưc để làm gấp thì có thể hẹn ở Bk để nói chuyện. mình sẽ hướng dẫn bạn nhưng bước cơ bản để làm trên vb6 và ở 877. Mình là dân Cơ khí, hay đi học ở C4, C5.

thân.

Thực sự mình đang rất gấp, ban có thể cho mình số điện thoại để mình liên lạc với bạn được không. Cảm ơn bạn nhiều
Rất mong thư!
Old 29-04-2008, 07:11 AM   #9
tyhon
Đệ tử 1 túi

:
Exclamation Xem giúp

[QUOTE=uydanh;15867]Rồi vậy bạn và mình cùng học luôn nha ! Cứ xem mình học giao tiếp máy tính bằng cổng COM trước bạn vài ngày đi, bây giờ coi như trả bài vậy.

Thực sự em chưa lập trình với VB mà thời gian lại đang rất gấp, em hỏi câu này hơi ngố nhưng có phải là lập trình bằng VB là để tạo giao diện cho ta biết quá trình truyền nhân giữa Pic và máy tính không anh. Em hơi lơ tơ mơ chỗ này anh có thể nói rõ hơn đi
Thời gian rất gấp mà anh bảo học lập trình VB thì đâu có dễ ạ
Old 02-05-2008, 09:36 AM   #10
uydanh
Đệ tử 4 túi

:
Ngày nào cũng lên diễn đàn hết. hehehheh
Nhưng mình thấy bạn Table nói cũng đúng. Bạn học VB trước đi. Rồi tìm các tài liệu đọc là biết làm liền à. Tại vì mấy cái này trên diễn đàn có hết rồi. Bạn chịu khó tìm, đọc là biết làm liền.
Trong quá trình thực hiện, có gì không hiểu bạn cứ post lên đây, sẽ có các "cây đại thụ" giúp đỡ.
Chúc bạn thành công. Hihihi
Old 02-05-2008, 04:48 PM   #11
tyhon
Đệ tử 1 túi

:
Question

[QUOTE=uydanh;15921]Ngày nào cũng lên diễn đàn hết. hehehheh
Nhưng mình thấy bạn Table nói cũng đúng. Bạn học VB trước đi. Rồi tìm các tài liệu đọc là biết làm liền à.

Anh ơi, có phải để làm giao tiếp giữa Pic(16f877a) và máy tính thì mình phải có giao diện lập trình cho VB là chỉ để kiểm tra quá trình truyền nhận phải không ạ! Em có download trên mạng được giao diện VB như sau và nhờ anh nói qua chức năng của nó hộ em
Và nếu mà chỉ là để tạo giao diện để kiểm tra quá trình truyền nhận thì mình có thể dùng chương trình khác được không anh!
File Kèm Theo
File Type: rar giao tiep cong Com.rar (18.0 KB, 816 lần tải)

thay đổi nội dung bởi: tyhon, 02-05-2008 lúc 05:06 PM.
Old 02-05-2008, 06:19 PM   #12
uydanh
Đệ tử 4 túi

:
Cái chương trình bạn gửi đúng là chỉ kiểm tra quá trình truyền nhận thôi. Tức là khi bạn truyền xuống cái gì thì nó nhận đúng cái đó là OK.
Nhưng giao tiếp máy tình ko phải chỉ để kiểm tra quá trình truyền nhận như bạn nói. Bạn tưởng tưởng như thế nào. Bạn làm cái mạch đo lường và điều khiển nhiệt độ. Nhiệt độ bạn cài đặt cũng như đo về có thể bạn sẽ cho hiển thị trên led 7 đoạn, trên LCD...... Thì giao tiếp máy tính bạn cho các thông số đó hiển thị trên máy tính. Khi bạn đặt trên máy tính là 100 độ C thì bạn phải làm sao cho con PIC của hiểu là bạn cần điều khiển nhiệt độ cái lò là 100 C.... Rồi cũng như vậy, bạn muốn vẽ quá độ của lò nhiệt, bạn hoàn toàn có thể nhiệt độ rồi truyền các giá trị nhiệt độ đó lên máy tính, sử dụng các lệnh vẽ để vẽ các đáp ứng ra cho bạn.
Như vậy đầu tiên bạn phải biết bạn muốn giap tiếp máy tính với bên ngoài qua cái gì ? Trên máy tính có các cổng ra/vào giao tiếp với bên ngoài như là COM, cổng máy in.....
Mới bắt đầu học mình thấy người ta thường học giao tiếp qua cổng COM nên mình cũng chọn nó luôn.
Trên máy tính, bạn phải sử dụng một ngôn ngữ lập trình nào đó mà nó hỗ trợ cho bạn việc tạo giao diện và đặc biệt hơn là nó hỗ trợ bạn việc truyền qua cổng COM như thế nào. Có nghĩ là, muốn truyền cái gì đó qua cổng COM, thì bạn chỉ viết một đoạn code nhỏ nhỏ , còn quá trình từ đoạn code nhỏ nhỏ đó làm sao mà nó truyền qua cổng COM được thì bạn ko cần quan tâm, bạn chỉ cần biết đầu vào và đầu ra, khúc chính giữa ra sao thì bạn tạm gác qua một bên.
Hiện nay có nhiều ngôn ngữ lập trình hỗ trợ việc đó : VB, VC, Delphi.... Mình thấy người mới học hay xài VB. Mình cũng là người mới học nên xài VB luôn.
Đến bây giờ chắc bạn đã hiểu được phần nào. Chúc bạn thành công.
Old 02-05-2008, 08:20 PM   #13
tyhon
Đệ tử 1 túi

:
Hiện nay có nhiều ngôn ngữ lập trình hỗ trợ việc đó : VB, VC, Delphi.... Mình thấy người mới học hay xài VB. Mình cũng là người mới học nên xài VB luôn.
Đến bây giờ chắc bạn đã hiểu được phần nào. Chúc bạn thành công.[/QUOTE]

Cảm ơn anh nhiều
Vâng qua sự phân tích của anh thì h em cũng đã hiểu được phần nào về giao tiếp giữa pic và máy tính rồi.Tức là giao tiếp không chỉ là quá trình truyền nhận mà thông qua máy tính thì nó có thể điều khiển, vẽ đồ thị ...
Em đang dùng Labview để làm điều đó và giao tiếp qua cổng COM
Giờ em có tín hiệu tương tự(ví dụ như là nhiệt độ ở bên ngoài) em muốn truyền tín hiệu đó qua Pic(16f877a) rồi lên máy tính (ví dụ như là dùng Labview để vẽ đồ thị sau từng khoảng thời gian nhất định) .Nếu em dùng ngôn ngữ CCS để viết chương trình thì có phải là chuyển từ tín hiệu tương tự ấy sang số rồi mới truyền lên máy tính, sau đó thì cái Labview ấy mới vẽ đồ thị đúng không anh?
Nếu như vậy thì con Pic chỉ là lập trình cho nó truyền dữ liệu lên máy tính là được đúng không ạ?còn phần vẽ là ta phải làm trên Labview?
Nếu thế thì anh có thể giúp em viết chương trình trên CCS trong quá trình truyền lên máy tính, phần chuyển từ tương tự sang số thì em đã làm được rồi
Anh có ví dụ nào thì có thể cho em để em tham khảo!
Rất mong thư!
Old 02-05-2008, 11:42 PM   #14
uydanh
Đệ tử 4 túi

:
Như đã nói trên, mình cũng đang học cái này. Về cơ bản, việc truyền từ PIC lên máy tính rất là dễ, chỉ cần bạn vào phần help CCS và gõ RS232 thì nó sẽ ra các lệnh cần thiết cho bạn. Chỉ có một vài lệnh thôi.
Tuy nhiên qua quá trình tự tìm hiểu, mình thấy có rất nhiều điều làm ra thực tế mới thấy phức tạp. Cũng sử dụng 1 lệnh đó mà có người truyền được ,có người truyền không được, điều đó hoàn toàn phụ thuộc vào kinh nghiệm thực tế của bạn. Ở mỗi ứng dụng khác nhau chúng ta có những "hiệu chỉnh" , "thêm ít mắm, ít muối" vào cho công việc của bạn thành công.
Bạn nên tự mình mày mò và tìm hiểu thì tốt hơn nhiều và phù hợp hơn cho quá trình học tập của bạn.
Old 03-05-2008, 01:32 PM   #15
tyhon
Đệ tử 1 túi

:
Anh có thể gửi cho em ít code về nó được không ạ, chứ anh nói thế này thì chung chung quá!
Cảm ơn anh!
Trả lời