PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Mua bán & Trao đổi > Tìm mua sản phẩm

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Tìm mua sản phẩm Muốn tìm một sản phẩm điện tử, hay một linh kiện điện tử bất kỳ, hãy hỏi thành viên của picvietnam

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-07-2009, 11:16 PM   #1
mathienlong1412
Nhập môn đệ tử

:
Cần mua động cơ DC có sẵn encoder tại tphcm

Mình đang làm đồ án TN, cần 1 động cơ DC có sẵn encoder, encoder bao nhiêu xung cũng được, đề tài mình làm là điều khiển tốc độ đcơ DC dùng PID, bạn nào có thì pm mình nha
Mình ở TPHCM, số đt là: 093 3832 960
mathienlong1412 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-07-2009, 09:54 AM   #2
hopeman
Đệ tử 6 túi

hopeman's Avatar

:
Vấn đề làm đồ án tốt nghiệp đôi khi không phải là độ khó hay năng lực của bạn hiện tại, mà có khi mấu chốt lại nằm ở chỗ giáo viên hướng dẫn của bạn là ai
Old 06-07-2009, 11:49 AM   #3
thaovma
Đệ tử 3 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi ngocthanh07 View Post
Chỉ bạn một chỗ nè, từ ba tháng hai chạy qua lí thường kiệt rẽ TRÁI vào nhật tảo, vừa chạy vừa nhìn bên phải sẽ thấy một cái chỗ bán loa nhưng có treo lỉnh kỉnh đồ chơi (bánh răng, motor...), hỏi ông chủ coi, đại khái giá khoảng trên 60 nhưng không tới 100 đâu.

Còn đây là điều dự đoán của mình : Và sau khi mua cái này bạn sẽ tiếp tục hỏi là có ai có thông số của động cơ này không, và không ai có, rồi bạn sẽ lại hỏi làm sao giao tiếp mái tính để truyền tham số cho vi xử lí, rồi bạn lại hỏi là làm sao để tính Kp, Ki, Kd, rồi bạn sẽ lạc hướng và "chết queo" trong cái đề tài muôn thuở này.

Nếu bạn làm đồ án môn học thì làm cái này cho vui còn nếu là đồ án TN thì bạn sẽ là tầm ngắm để bị bắn đó. Thật lòng khuyên bạn không nên làm đồ án TN với đề tài này, có những IC người ta làm sẵn chuyện PID rồi. Có cả những bộ PID rời bán như cái rơ le vậy.
Đây là đề tài mà bạn sẽ phải nắm lí thuyết cực kì vững không chỉ PID mà của tấc cả các giải thuật điều khiển khác, (hình như là mấy cái mình chỉ nghe tên chứ không biết là cái gì như bền vững, gán cực, mờ, nơ ron ... và lai một đống giữa những cái đó). Thực hành tuy đơn giản nhưng sẽ rất khó đúng vì khi làm thực hành tiêu chí để đánh giá đúng của chuyện này là không được xác định trước, bạn nghĩ vậy nhưng người chấm sẽ nghĩ khác, ổn định tốc độ hay bám tốc độ theo profile dạng chữ S, hình thang, ...
Nếu bạn cuối cùng chỉ làm được ổn định tốc độ thì nó sẽ được xem là quá đơn giản và cái gì xảy ra thì bạn biết rồi. Làm khó không được, làm dễ không xong...
Vài lời góp ý bạn, khuyên bạn là không nên dính vào những đề tài tai tiến này, nên chọn cái gì hay hơn tí.
Tuy nhiên, quyết định cuối cùng vẫn là bạn. Chúc bạn thành công.
Trong các quy tắc điều khiển, nếu chúng ta ko biết mô hình của động cơ thì vẫn có thể điều khiển được động cơ đó, sử dụng các bộ điều khiển như: mờ, neuron, các thuật toán nhận dạng mô hình động cơ... Còn về bộ điều khiển PID, thì đây là bộ điều khiển rất kinh điển, theo thống kê thì bộ điều khiển PID chiếm hơn 70% trong các bộ điều khiển công nghiệp. Theo tôi thì bộ điều khiển PID không quá phức tạp, và hẳn nhiên chúng ta sẽ có các lời giải cho các vấn đề mà bạn nêu ra. Nếu chúng ta không có mô hình động cơ thì bạn vẫn có thể tìm được các thông số PID dựa vào giải thuật Ziegler Nichols, hoặc đơn giản hơn, chúng ta có thể chỉnh định bằng tay, và tìm ra được bộ thông số tốt nhất theo thực nghiệm, tôi nghĩ như vậy là tốt rồi. Bạn có thể tham khảo thêm về các cách giải quyết bộ điều khiển PID trong forum, có rất nhiều.
Ở TPHCM, bạn có thể vào các trang web sau để tham khảo để mua động cơ:
- www.roboconshop.com
- www.electronic.vn
thaovma vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-07-2009, 05:49 PM   #4
lequocbao
Đệ tử 6 túi

lequocbao's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCM
:
Trích:
Nguyên văn bởi thaovma View Post
Trong các quy tắc điều khiển, nếu chúng ta ko biết mô hình của động cơ thì vẫn có thể điều khiển được động cơ đó, sử dụng các bộ điều khiển như: mờ, neuron, các thuật toán nhận dạng mô hình động cơ... Còn về bộ điều khiển PID, thì đây là bộ điều khiển rất kinh điển, theo thống kê thì bộ điều khiển PID chiếm hơn 70% trong các bộ điều khiển công nghiệp. Theo tôi thì bộ điều khiển PID không quá phức tạp, và hẳn nhiên chúng ta sẽ có các lời giải cho các vấn đề mà bạn nêu ra. Nếu chúng ta không có mô hình động cơ thì bạn vẫn có thể tìm được các thông số PID dựa vào giải thuật Ziegler Nichols, hoặc đơn giản hơn, chúng ta có thể chỉnh định bằng tay, và tìm ra được bộ thông số tốt nhất theo thực nghiệm, tôi nghĩ như vậy là tốt rồi. Bạn có thể tham khảo thêm về các cách giải quyết bộ điều khiển PID trong forum, có rất nhiều.
Ở TPHCM, bạn có thể vào các trang web sau để tham khảo để mua động cơ:
- www.roboconshop.com
- www.electronic.vn
chưa thấy wan tài chưa đổ lệ!he he hehe!!!!!!!!!!!!!!!
Old 08-07-2009, 04:01 PM   #5
thaovma
Đệ tử 3 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi lequocbao View Post
chưa thấy wan tài chưa đổ lệ!he he hehe!!!!!!!!!!!!!!!
Nếu bạn lequocbao thắc mắc gì thì cứ đưa lên diễn đàn, tại vì tôi thấy vấn đề PID này quá là kinh điển rồi. Và thuật toán về PID thì cũng quá rõ ràng, và thực sự mà nói thì có quá nhiều cấu trúc bộ điều khiển PID khác nhau, để thiết kế bộ PID đơn giản thì cũng không có gì là khó khăn. Bộ điều khiển PID này thì không biết tôi đã làm bao nhiêu lần, với vi điều khiển 8951, PIC, AVR, STM32 cũng như với card PCI1711 cho các đối tượng lò nhiệt, cũng như động cơ, nếu bạn muốn tham khảo về vấn đề này bạn có thể đến Phòng thí nghiệm điều khiển tự động, trường ĐHBKTPCM để tham khảo. Thân.
thaovma vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-12-2010, 12:40 PM   #6
chimcon
Đệ tử 1 túi

:
các bạn ơi các ban có dong co dc có encoder có độ phân giải tu 500 dến 2000 không share mình với mình đang làm robot tham gia thi robocon mà ở cần thơ thì không có bán loại nay?
số đt cua mình: 01645171283
email:nguyenanhtien2612@gmail.com
chimcon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời